Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามว่าสเป็กที่ซื้อมาเป็นไงบ้าง และขอคำชี้แนะเรื่องปัญหาที่ยังคาใจ รบกวนด้วยนะครับผ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามว่าสเป็กที่ซื้อมาเป็นไงบ้าง และขอคำชี้แนะเรื่องปัญหาที่ยังคาใจ รบกวนด้วยนะครับผ

คือว่าเมื่อมะนานผมได้ซื้อ คอมใหม่ให้ตัวเอง สเป็กดังนี้
    1.AMD 3000+AM2
    2.M/B M2N-E
    3.Ram KingMax 512 B800
    4.VGA ASUS 7300GS 256
    5.HD 160 7200
    ไม่ทราบว่าสเป็กนี้ดีไหมครับควรเพิ่มอะไรอีกไหม

ส่วนปัญหาที่เจอคือว่า พอนำเครื่องกลับมาใช้ต่อเข้ากับ เน็ตที่ห้อง มันใช้ DHCP ไม่ได้ต้อง Fix IP เองถึงจะใช่ได้แต่ถ้าให้มาน DHCP เองมันไม่สามารถใช่ได้เลยแต่ปิงหาตัวเองเจอนะครับ ตอนแรกก็คิดว่าเป็นที่ M/B ก็เลยลองไปให้ที่ร้าน JIB สาขาเซียรังสิต ดูเข้าก้มะแน่ใจว่าเป็นที่อะไรลองที่ร้านก็เป็นนะครับ เค้าก็เลยลองเปลีย่น M/B ให้อีกทีเทสที่ร้านก็มะมีปัญหา พอกลับมาใช่ที่บ้านก็เป็นอีก ผมเลยแปลกใจว่าเพราะอะไรครับเพราะก่อนหน้านั้นที่ใช่เครื่องก่อนก็ไม่มีปัญหาแบบนี้อ๋อ ลืมบอกไปในวง LAN ของผมมีทั้งหมด 6 เครื่องมาเป็นเครื่องผมเครื่องเด๋วทั้งๆที่ก่อนหน้านั้นเล่นได้ปกติ ไม่ทราบว่ามานจเกี่ยวกับ M/B หรือป่าวครับ รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ใช้เป็น ราวน์เตอร์ป่าวครับ ถ้าใช่ลองปิด ตัวราวเตอร แล้วเปิดใหม่ดูครับ

Comment

ขอบคุณสำหรับพี่ที่มาช่วยตอบท่านแรก
      เพิ่งคำชี้แจง
      ผมใช้ ราวเตอร์ครับ แล้วก็ ต่อเข้า SWITCH 3com 8port แล้วก็กระจายไปให้เครื่องอีก 6 เครื่องครับแต่ทามไมเครื่องผมเป็นเครื่องเด๋วก็ไม่รู้จะต้อง FIX IP เองถึงจะใช่ได้แต่ถ้าให้มัน DHCP เองมานจะขึ้นเครื่องหมายตกกะใจครับว่าไม่สารารถใช่การได้ แต่เครื่องเก่าที่ปลดระวางนั้นใช่ได้ปกติดีครับ รบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แจงอีกนะครับผมอยากทราบมากเลยว่ามันเป็นอะไร รบกวนทีนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

ip ชน ครับปัญหานี้เกิดจากdriver ครับ อัพเดท driver chipset เเล้วถ้าไม่หายก้เป็นที่ windows ครับลองหาversion อื่นมาลงครับ

Comment

AM2 At.3000+
          asus m2v
          80Gb.Segate SATA
          PCI ex asus EN 7300 GS 256mb(512mb)
          DDR2 667/1Gb*2 Kington
          450W SUN
          Combo LG

เสปกใกล้เคียงกันครับ ยกเว้นแรม ของเราใส่มาเต็มที่ ใช้งานดีไม่มีปัญหา (เดือนที่ 4) ปกติจะใช้เล่นเกมส์ออนไลน์ ลื่นดีครับ โหลดเร็วดี

Comment

ผมว่า น่าจะมาถาม ก่อนที่จะซื้อก็น่าจะดีกว่า นะครับ

แต่สเปกนี้ผมว่า ดีแล้ว นะครับ OK แล้ว

Comment

ควรเพิ่มแรม 512 อีกแถวนะครับ .... การทำงานจะยิ่งมีประสอทธิภาพมากขึ้น

Comment

สเป็คดีครับ บอร์ดดีกว่าผมอีก

Comment

Working...
                X