Announcement

Collapse
No announcement yet.

-- สรุปให้ฟัง จะได้ไม่ต้องถามอีกเรื่อง WIFI --

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• -- สรุปให้ฟัง จะได้ไม่ต้องถามอีกเรื่อง WIFI --

ผมเอง ลองผิด ลองถูกกับ ไวไฟมากมาก หลายๆคน คงมีปัญหา หรือ อยากรู้ หรือ อยากลองไวไฟ ในราคาที่รับได้ และใช้งานคุ้มค่า

เนื่องจากไม่สะดวกที่จะติดตั้ง HI SPEED เพราะเจ้าบ้าน ไม่ใช่คนไทย(จึงไม่มีบัตรประชาชน)
    + กิจการ เป็น นิติบุคคล ต้องใช้ทะเบียนการค้า จึง สรุปว่าไม่สะดวก ติด แบบ มีสาย นั่นเองทั้งด้านค่าใช้จ่ายรายเดือนและอื่นๆ ทั้งๆที่ ผม เทสแล้ว อยู่***งจากตู้ชุมสาย แค่340 เมตร สามารถติด ทรูได้ 5M.(สูงสุดในเรื่องspeed)
    ** กรณี่ อื่นๆ ก็แล้วแต่ไปในแต่ละท่าน ที่เห็นมาเช่น
    1. อยากติด เงินพร้อม แต่ ติดไม่ได้ ชุมสายเต็ม (ก็ซวยไป)
    2. อยากใช้เน็ทแรง แต่เงินไม่สะดวกที่จะจ่ายรายเดือน (ต้องประหยัด เข้าใจ)
    3. ติดได้ แต่ไกลชุมสายสัทๆ 4 KM++ ติดไปก็ LAG สัญญาณ กากๆ เลยคิดหนักว่า จะติดดีไม้เนี่ย (ผมเห็นมีคนนึง ถามใน boardนี้แหละ หลายทีละ)
    **4. ไกล้แหล่งปล่อยสัญญาน แต่ ระยะ***งขาดไปนิดเดียว (เช่น อยู่หน้ามหาลัย หรือโรงพยาบาล หรือ ห้าง หรือโรงแรม ฯลฯ ที่เดินไปไกล้ๆ เล่นได้เลย แต่ มาเล่นที่บ้าน ห้อง หอ คอนโด ฯลฯ แล้วเล่นไม่ได้ น่าเสียดายจัง เป็นต้น) กรณีนี้ ถ้าเล่นได้ แหล่มเลย เล่นฟรี ยาวๆ ประหยัด สุดๆคุ้มสุดๆ
    และ กรณีอื่นๆที่เป็นไปได้

นั่นเป็นที่มา ของ.... การหาตัวรับ สัญญาณไวไฟ นั่นเอง เข้าเรื่อง

---------------------------------------------------------

แต่!!! ไม่มีความรู้ เลย ทำไงดี ใช้แบบไหนดีหล่ะ ?
    เดินไปดูตามพันทิพย์ก็... โอ้ว มากมายเหลือเกิน
    จะถามเด็กร้านไหน แม่..งก็บอกว่าได้ๆ ดีๆ (จะให้เราซื้อ ท่าเดียว)
    หรือบางคน ไม่มีความรู้เลย ดันแนะนำผิดๆ....ลาว พม่า ฯลฯ
    สรุป จริงๆ จาก การที่ผมกระเป๋าฉีกไปหลายรอบ ตัวรับ มี ไม่กี่แบบครับ ผมจะแยกให้ฟังง่ายๆ

1.แบบ PCI เสียบในPC มีหัวให้ต่อเสาหลังเครื่อง ( มีหลายยี่ห้อมากๆ กรณีนี้ แนะนำ Linksys ครับ ราคาไม่แพง งานสุด เสาตัวแถม คุณภาพ โอเคพอรับได้ )
    ข้อดี
    1. ราคา เซฟกว่า
    2. คุณภาพ การส่ง + ความทนทาน
    ข้อเสีย
    1. เคลื่อนย้าย หรือ ขยับ หาสัญญานยาก ( ต้อง ย้ายทั้งเครื่อง งานเข้าแน่ครับ)
    2. ใหญ่ และใช้กับ PC อย่างเดียวเลย
    เหมาะกับ ??
    คนที่ ชัวร์แล้วว่า เครื่องเราตั้งอยู่ในที่รับสัญญานได้แน่ๆ ยังไง เสียบเข้าไป ใช้ได้แน่ๆละวะไม่พลาด แบบนี้ คุ้มครับ

2.1 แบบ USB ลักษณะคล้าย thumb drive นั่นแหละ
    2.2 แบบ USB ลักษณะคล้าย thumb drive นั่นแหละ แต่มีเสา !

แบบนี้ บอกตรงๆ สู้ PCI ไม่ได้ แต่ สะดวกกว่า เหมาะกับ NOTEBOOk
    * แต่ สำหนับคนที่มี NOTE BOOK รุ่นไหม่ๆหน่อย อย่าคิดจะใช้ แบบนี้เลยครับ ตัวรับไวเลส ใน NOTEBOOK คุณ ดีกว่าเยอะครับ มันฝังอยู่แนวเส้นสน ของ จอภาพแหละครับ (ของผม COMPAQ เป็นแบบนี้)ใช้เดิมๆดีกว่า หรือถ้าจำเป็นต้องใช้จริงๆ ขอให้เลือกแบบมีเสาครับ
    สรุป
    1.USB ด้วนๆ -- กากมากๆ แต่ใช้งานได้ หาก คุณ เล่นไกล้ตัวส่ง จัดๆ หรือ ตามห้องสมุดในมหาลัย พอไหว ระยะ เต็มที่ ก็ไกลมาก
    2.USB แบบมีเสา... ถึงจะเกะกะ แต่เชื่อผมเหอะ เพิ่งเงินหน่อย ใช้แบบนี้ ดีกว่าทุกประการ
    ** ผมใช้ ของ D - link ไม่มีเสา (รุ่นที่มีสาย extend ขยาย ช่วย แล้ว.... ดีสุดแล้ว---! ยังกากมากอ่ะครับ รับสัญญานไม่ต่างกับ ใน Notebook เลย ห่วยกว่าด้วย แต่เอาไปใช้ จ่อๆ AP ถือว่าดี ... แต่เพื่อไรอ่ะ ไกล้ขนาดนั้น..(AP อยู่ บนกบาลเลย) )

3. แบบ USB EXTERNAL !!!

ข้อดี
    1. เจ๋ง แหล่ม
    2. สะดวก หลากหลายทั้ง PC / NB
    3. รับสัญญาณได้ดี ในระดับหนึ่งเลย
    4. มีหลายรุ่น 1 เสา - 3 เสา แล้วแต่ ความต้องการ
    5. ยืด เอาตัวรับไปไว้นอกอาคาร / หน้าต่าง ได้ เพื่อสัญญานทื่ดีกว่า ไม่ติดกำแพง
    ข้อเสีย
    1. แพงสัดๆ เป็นเท่าตัวอ่ะสำหรับ PCIหรือ3 เท่าตัวสำหรับ USB
    2. ผมพลาดมาทีนึงแล้ว เอาไปไว้ ที่ระเบียง ตัว+pcอยู่ในห้อง เพราะยุงกัดถ้าไปเล่นข้างนอก ใช้งานพอใจมาก แต่! ฝนตก ลืมเก็บไม่ทัน เปิดโหลด BT ไว้... เซ็งครับ เจ้งเลย

สรุป
    เงินถึง ก็ควรเล่น ราคามีตั้งแต่ 2000-6000+ เลยทีเดียว
    และไหนๆก็ไหนๆ เล่นแบบ 3 เสาไปเลย ครับ แพงหน่อย ถ้ารับได้

รุ่น ที่ โฆษณาหนักๆ อย่าง Engenius ไม่ต่างหรอกครับ อย่าไปหลง โฆษณา มาก ไอ้ ส่งได้ เป็นกิโลหรือส่งข้ามเกาะ นั้นอ่ะ ... *ในกทม ไม่มีทางครับ ทั้งสภาวะอากาศ คลื่นรบกวน...ตึกอีก obstrac เยอะมาก เต็มที่ 500 M หรูโค้ดแล้วครับ

**4. ทางเลือกอื่นๆ เช่น ... ใช้กระป๋องมันฝรั่ง / ใช้ฟอลย์ / ใช้ กะละมั้ง / กระทะพาลาโบล่า / ที่ช้อนก่วยเดี่ยว ... ว่า ง่ายๆ ทางเลือกเฟ้อฝันที่หวังว่า จะใช้เงิน ไม่กี่บาท + วัสดุในครัวเรือน เพิ่มสัญญาน... ผมลองมาหมดแล้ว .... ไม่ได้ผลครับ ( แต่พวกฝรั่ง มันทำได้ไง ผมไม่รู้นะ )ผมลองแล้ว ไม่ได้ผลอ่ะ + ค่าใช้จ่าย ซื้อนุ่นนี่ มา แม่...งรวมๆ หลายร้อยเลย เหมือนคนบ้า แถมใช้งานไม่ได้อีก (คือ เอาทีลวกก๋วยเตี๋ยวมาเจาะรู แล้วเสียบไปกับเสา นึกภา จานดาวเทียมอ่ะ .. ไม่เป็นผล ..ผลทีได้... คือ ที่ลวกก๋วยเต๊ยวเป็นรู ลวกไม่ได้ แล้ว เส้นไหล...กำ)
    สรุป อย่าเสียเวลาเลยครับ ย้อนไปดูข้อ 1-3 แล้ว เลือก ยี่ห้อดีๆ ตัว ท้อปๆ หรือ ซื้อเสา เทพๆ เหอะ ลงทุนหน่อย ใช้ได้ก็คุ้ม

-----------------------------------------------------------------

สรุป ว่า ... ถ้าท่านอยากลอง ใช้ก็จงลอง ครับ ผมแนะนำได้เท่านี้ แต่ ขึ้นอยู่กับหลายสภาวะมากๆ สิ่งกีดขวางเป็นเรื่องสำคัญ +ปัจจัยอื่นด้วย
    ไวเลสมันเซ้นซิทีฟมากๆ แค่เดินไป ก้าวสองก้าว สัญญานก็เปลี่ยนแล้ว ทพเลสำคัญมาก
    -----------------------------------------------------------------

กรณี ตัวอย่าง!!!!

ผมอยู่หน้ามหาลัย ในมหาลัยเล่นเน็ทฟรี แรงมากๆ 4M+

พอมาอยู่ที่ห้อง ซึ่ง อยู่ แค่หน้ามหาลัย(200m) ข้ามถนนเดิน เข้าซอยก็ถึงแล้ว

ดันรับสัญญานไม่ได้ (ถ้ารับได้ แหล่มเลย เล่นฟรี ตลอดชีพ คุ้ม สุดๆ)

จึงไปซื้อตัวรับ สัญญาณที่ดีกว่ามา เพื่อการนี้

ผมซื้อตัวรับ เทพๆ เลย (เบลคิน 3 เสา PCI) แพงมาก N+
    ซึ่งมันรับได้ รัศมี 500 M เลยทีเดียว

แต่ !!!

ไอ้ตัวส่งที่อยู่ในมหาลัย เราไม่รู้ว่ามัน ดี หรือ มี รัศมีแค่ไหน
    พอเอามาใช้ .. รับไม่ได้ ซะงั้น (ชวดเงิน ค่า pci wirless ทันที)

เพราะมัน ส่งมาแค่ รัศมี 100M ถึง เรารับได้ 500M ก็ เปล่าประโยชน์ ไงครับ

นอกจากตัวส่งมันจั N+ mimo ไปเลย ส่งมาได้500m++ แบบนี้ใช้ได้ครับ

ดังนั้น ทางเดียว คือเราต้องย้ายไปไกล้ๆ ในระยะทำการของตัวส่ง (100M เท่านั้นครับ)

ดังนั้น สรุปว่า ท่านที่จะหาไวเลสมาใช้หน่ะ ถ้าไม่ชัวร์ในเรื่อง ระยะทางของตัวส่ง อาจฟาวล์ได้ครับ มากๆด้วย
    เพราะมาตรฐานส่วนมาก มันแต่ G หรือ G+ เอง แถม ยิ่ง ไกลจากแหล่งส่งเท่าไหร่ SPEED ลดอีก Signal stragh ลดอีก เสี่ยงมาก

---------------------------------------------------------------------
    สรุป คุ้มค่าที่จะลองครับ หาก ดักสัญญาฟรีๆใช้ยาวๆได้อ่ะ
    ยี่ห้อแนะนำ เบลคิน ของ usa แพงมาก แต่คุ้ม
    ยี่ห้อกลางๆ ลิงค์ซีส กากๆ พอไหว
    ยี่ห้อ อันตราย ดี ลิ้งค์ ( โดนมากับตัว ครับ บางทางอาจว่าดีผมไม่รู้แต่สำหรับผมเลวร้ายมากๆ
    ยี่ห้ออื่นๆ SMC Engenius (ต้องลองเองครับ พวกนี้ โฆษณาเยอะ ความจริง แบร์น ไต้หวัน แค่นั้น
    --------------------------------------------------------------------
    ข้อควรระวัง
    **หากเปลี่ยนเสา เพื่อสัญญาณที่ดีกว่า ควรเอา ตัวรับไปลอง เพราะ เสา Atena แต่ละยี่ห้อ รูมันไม่เหมือนกัน โดยเฉพาะ ลิ้งซีส
    ---------------------------------------------------------------------

คิดดีๆก่อนตัดสินใจครับ
    มีไรถามได้ครับในกระทู้นี้ ผมจะพยายามมาเพิ่มเติมให้ + ภาพปรากรอบ

--------------------------

ผมตั้ง ใจเขียน มากๆ ยาวไปหน่อย ขอบคุณที่อ่านครับ หวังว่าคง เพิ่มเติมความรู้ ท่านได้บ้าง

เป็นข้อมูลที่น่าสนใจ และเป็นประโยชยน์

ขอบคุณ ครับ
    ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
    ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
    ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~
    sigpic

Comment

อ่านไปเหนื่อยไปจริงๆ

แต่ก็เขียนได้มีประโยชน์มากๆครับ

ขอบคุณ...จ้า

Comment

GOOD !!!!

Comment

การทำสายอากาศเพิ่มจริงๆแล้วผมว่าเป็นทางออกที่ดีแล้วครับผมทำตามเวบของฝรั่งเขา มันก็แรงดีนะครับ
          เทียบกับตอนใช้สายอากาศ 10 dBi (omni) รับได้ประมาณ -75 ผมใช้สายอากาศ แบบกระป๋อง ตอนนี้เหรอครับ -58 ครับ สถานที่ไม่มีสิ่งกีดขวางนะครับสำหรับการทดลองนี้

ส่วนการทำแล้วไม่สำเร็จนั้นมีหลายปัจจัยครับ
          - การเข้าหัวอาจไม่ดีพอทำให้ loss สูง
          - สายนำสัญญาณตอบสนองกับความถี่ 2.4GHz ได้ดีเพียงใด Impedance 50 Ohm หรือไม่
          - ความยาวของสายไม่ควรเกิน 1 เมตรกรณีของ RG58 ยาวได้ถ้าส่ยท่านเทพพอแตคงหมดค่าสายเกือบหมื่น
          - สายอากาศบางชนิดมีทิศทางในการ รับ-ส่ง
          - ความพิถีพิถันในการทำสายอากาศ ต้องละเอียดมากนะครับเพราะความถี่ค่อนข้างสูง ความยาวของคลื่นก็ยิ่งสั้นไปด้วย
          ส่วนการทำสายนำสัญญาณนั้น ราคาคร่าวๆน่าจะ 400-700 แล้วแต่หาซื้อของได้และสาย RG58 แต่ละยี่ห้อในกรณีใช้ RG58 ซื้อที่ทำสำเร็จประมาณ 1000 บาท

ยังมีอีกหลายอย่างครับแต่เหนื่อยแล้ว การทำสายอากาศเป็นทางออกที่ดีครับการลงทุนก็สูงพอสมควรและควรใส่ใจการวัดระยะต่างของสายอากาศและสายนำสัญญารก็ควารมีคุณภาพที่ดีด้วย
          ไว้วันหลังว่างๆจะ capture รูปสัญญาณมาให้ดูครับ
          Last edited by venus; 3 Aug 2008, 13:17:13.

Comment

ขอบคุณสำหรับประสบการ์ณครับ ได้ประโยชน์ดีครับ

Comment

ดันไปครับ

Comment

แนะนำว่าอยากทดสอบสัญญาณ Wireless ให้นำ Notebook กากๆแล้วใช้โปรแกรมพวก NetSlumbler มาลองจับสัญญาณครับ แบบที่ใช้เนียนๆไม่ควรมีค่าต่ำกว่า -70 dBi เสป๊คส่วนใหญ่ของ Wireless Adaptor จะรับได้ที่ -90 dBi พอจับสัญญาณได้แล้วจะซื้อ Adaptor มาใช้ก็ว่ากันอีกที หากจะหาเสามาเสียบเพิ่มก็คำนวณว่าบวกค่า dBi gain จากเสาแล้วไปอยู่ที่เท่าไหร่

ขอเพิ่มเติมเรื่องยี่ห้อนะครับ
                D-Link ถ้าเป็น Wireless N ถือว่าเจ๋งมาก แนะนำ DIR-655/DAP-1522/DGL-4500 ส่วนWireless G โคตรกาก
                Linksys รู้ๆกันว่า WRT54GL นี่เทพมาก เอามาโมแล้วเจ๋งจริง แต่ Wireless N นี่ยังเฉยๆ ส่วนพวก WAG นี่ห่วยครับ อย่าไปใช้เลย ซื้อโมเด็มแยกมาเสียบ WRT54GL ดีกว่า
                Belkin ดีมั้ง แต่เมืองไทยขายโคตรโก่งราคา
                SMC ดีบางรุ่น แต่ถูก เทียบราคาแล้วคุ้ม
                Engenius/PCI ไม่เคยลอง ไม่ค่อยมีรีวิว แต่เท่าที่เห็นก็น่าจะโอเคนะ
                Edimax ชื่อเสียงดี แต่ไม่ค่อยมีของรุ่นใหม่ๆ รุ่นเก่าๆถือว่าโอเค
                TP-Link ขวัญใจคนยาก คุณภาพคุ้มราคา

ส่วนใหญ่ Wireless G คุณภาพไม่ทิ้งกันมากเรื่องความเร็ว แต่เรื่องระยะก็วัดจากเสาที่ใช้อีก ดังนั้นดูตัวที่เหมาะกับงบดีกว่า (แต่ควรเลี่ยง D-Link :P)
                ส่วน Wireless N ถ้าจะซื้อตัวถูกๆมาเล่นอย่าซื้อเลยครับ ไม่คุ้ม เรื่องระยะอาจจะไกลกว่า แต่ Wireless N ความเร็วดรอปเยอะมากที่ระยะไกลๆ สุดท้ายใช้ Wireless G คุ้มกว่า แต่ถ้าตัวแพงๆนี่ก็เร็วจริง ไกลจริง
                ปล. Wireless N เหมาะสมสำหรับคนที่จะใช้ Network ภายในบ้านแชร์ไฟล์/ Streaming Hidef movies ถ้าใช้งานแชร์เน็ตขำๆ หรือซื้อ Adaptor มาต่อ Wifi hotspot มองข้ามไปเลยครับ

เรื่องเสา ส่วนใหญ่หัวต่อจะเป็น SMA (ซื้อเสาก็เลือกที่เป็น reverse SMA) แต่ของ Linksys จะเป็น TNC ส่วนเสา outdoor จะเป็น N-Type เวลาเลือกก็ดูหัวต่อให้เข้ากันก็โอเคแล้วครับ
                Last edited by Rey; 7 Aug 2008, 15:37:16.

Comment

ขอบคุณมาก ที่มาให้ความรู้...
                  ผมก็ใช้ WRT54GL ทั้งที่ทำงานและบ้าน ดีจริงๆ เปิดตลอด 24 ชม.มาเกือบปีแล้ว ไม่มีรวนเลย สัญญาณไม่มีปัญหา ความเร็วไม่ดรอปมาก(ข้ามถนนไปบ้านพี่ชายรับได้สบาย)

ส่วน Belkin นั้นผมซื้อมาให้พี่ชายใช้ รุ่นถูกสุดครับ ส่งได้ไกลพอๆกับ WRT54GL เลยครับ ผมอยู่ในห้องที่บ้านก็รับสัญญาณจากบ้านพี่ชายได้สบาย ***งกันประมาณ 50 เมตรได้ ใช้ Belkin มาสองปีกว่าแล้ว ไม่มีปัญหาใดๆ

Comment

แล้ว net Gear เปงไงบ้างครับ

คือผมอยากรู้เฉยๆๆที่บ้านใช้อยู่ DG834G

Comment

แหล่มเลย...

Comment

ผมใช้กระชอนคั้นกะทิครับ แค่ 55 บาทเพิ่มสัญญาณจาก 1 ขีด เป็น 2 ขีด ใช้ได้บ้างไม่ได้บ้าง แต่ถ้าแฟนมานั่งเล่นละก็ ฉลุยทุกครั้ง สงสัยจะทำบุญมาดีกว่าผม

Comment

เป็นข้อมูลที่ดีจริงๆ ครับ

ปักหมุดโลด

Comment

เป็นข้อมูลที่ดีมากๆ ขอบคุณมากครับผม

Comment

อ่านแล้วเข้าใจขึ้นเยอะเลย

ถามนิดนะครับ
                              ที่คอนโด***งจาก HOT SPOT TRUE ราว 50M (ดูจากแผนที่ ตัวมันมองหาไม่เจอ) โน๊ตบุคเห็น1-2ขีด
                              เลยซื้อ WLAN G USB มาเสียบPC แต่ไม่เจอสัญญาณ ถ้าเปลี่ยนเป็น USB EXTERNAL แล้วลากสายซัก4-5M ไปวางที่ระเบียงน่าจะเวิคกว่ามั๊ยครับ

รึต่อโทรศัพท์มือถือดี

ขอบคุณครับ
                              Last edited by จอมยุทธ; 4 Aug 2008, 16:42:36.

Comment

Working...
                              X