Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา>>> เครื่องทำงานช้าหลังจากใช้งานไปได้ซักพักนึง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา>>> เครื่องทำงานช้าหลังจากใช้งานไปได้ซักพักนึง

เครื่องผมช้ามากหลังจากใช้งานไปซักระยะนึง ต้องรีสตาร์ทมันถึงจะกลับมาทำงานปกติ เป็นอย่างตลอดเลยครับ ลองลงวินโดว์ใหม่ก็ไม่หาย ลองเปลี่ยน CPU ก็ยังไม่หาย
    เป็นที่อะไรครับ

** ฮาร์ดแวร์ในเครื่องผมมีดังนี้
    CPU AMD 4600+
    Asrock Alive NF6P
    GF 8600GT U600
    Western 160GB
    X-Fi Ctream Music

ลองเช็คดูว่าอะไรร้อนป่าว

Comment

ใช้โปรแกรมที่กินแรม พอปิดแล้วมันยังไม่คืนแรมหรือเปล่าครับ

ส่วนเรื่องความร้อนก็ลองเช๊คดูนะครับ

Comment

ลองเปลี่ยน win ด้วยครับ บางรุ่นค่อนข้างกินเครื่อง โดยเฉพาะ ไซค์บาร์ นี้ล่ะตัวดีเลย ยิ่งใช้ยิ่งช้า

Comment

ram ?

Comment

ลองทำความสะอาดบ้างครับ พวกแรม อาจจะทำให้ช้าได้ ในกรณีนี้

Comment

วิชชั่ว เมมโมรี่

Comment

เอา CClean ล้างคับ

Comment

แรมเท่าไรครับ

Comment

Originally posted by intheworld View Post
                    แรมเท่าไรครับ
                    kingston 1GB ครับ

เป็นไปได้ว่ามันจะเกี่ยวกับพวกไดร์เวอร์ต่างๆมั๊ย

Comment

น่าจะเกี่ยวกับเเรมไม่คืนค่านะครับ

Comment

มีไวรัส ไม่ก็ซอฟแวร์ รันอยู่ นอกเหนือจากนั้นก็น่าจะเป็น HDD มี BAD

Comment

1.disk clean up ดูก่อง
                          2. scan virus
                          3. defragment HDD
                          4. format
                          5. .........

ลองไล่ทำดูทีละอย่างนะงับ อาจช่วยได้บ้าง - -*

Comment

ตอนนี้ Format ลง Windows ใหม่เรียบร้อยแล้วครับ
                            จะลองใช้งานแบบยังไม่ลงโปรแกรมใดๆเลยครับ ( ลงแต่ Driver )

Comment

ctrl+alt+del
                              ดูว่ามีอะไรกิน resource เครื่องอยู่ โดยดูที่ tab performance
                              ดู cpu ว่าถ้าเราไม่ได้ตั้งให้เครื่องทำงานอะไรเลย มันควรวิ่งแค่ 1-2% อาจจะมากกว่านิดหน่อย
                              แล้วก็ แรม

ตอนทำงานๆไปเรื่อยๆ แรมมันจะเพิ่มขึ้นตาม แล้วที่เพิ่มขึ้นเนี่ย มันเกินจำนวนแรมที่มีอยู่ไหม
                              ถ้าเกิน แสดงว่ามันไปรันบน virtual memory เลยทำให้ช้า ลองปิดโปรแกรมที่ใช้อยูที่ไม่จำเป็นดู
                              ถ้าปิดหมดแล้วยังช้าอยู่ ลองดู tab process
                              หา process ที่กิน memory เยอะๆดู อ่อ save งานก่อนด้วยนะ
                              แล้วก็จัดการ kill process ดูครับ
                              ถ้า process นั้นเป็นโปรแกรมที่เราเปิด ก็แสดงว่า ram ไม่พอใช้ครับ

ถ้าไม่ได้ ก็ลอง scan virus, spyware, และอื่นๆตามที่ท่านอื่นๆได้ว่ามาแล้วครับ

Comment

Working...
                              X