Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไงให้ สามารถ มองเห็นแรมได้ 4G ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไงให้ สามารถ มองเห็นแรมได้ 4G ครับ

ผมใช้ Windows Server 2003 Enterprise x64 Edition Ram DDR2 Bus 667 2G 2 ตัว
    แต่มองเห็น แรม แค่ 3.37GB ครับ เมมบอร์ด P5LD2-SE สามารถ รองรับแรมได้ 4GB น่ะครับ

ใน Bios เห็น 4GB แต่ ใน OS เห็นแค่ 3.37GB ใครเคยแก้ได้ ช่วยหน่อยครับ
    Attached Files

ลองเข้าไปเซ็ทใน bios ตรงหัวข้อ memory remapping นะครับ ของผม p5q-pro ถ้าไม่เข้าไปเซ็ท ก็เห็นแค่นั้นละครับ

Comment

เข้าไปเซต ตรงใหน มั่ง ครับ ช่วยบอกหน่อย

Comment

อันนี้ครับ
        Last edited by tanagritm; 3 Aug 2008, 19:25:33.

Comment

Bios คนล่ะรุ่นเหะ เดี๋ยวไปลองงมดูก่อน

Comment

ของผม ไม่มีตัว นั้น อ่ะ งง - -

Comment

อืม...ผมก็ดู manual แล้วไม่มี น่าจะออโต้ ถ้ายังไม่ได้ก็ลอง อัพเดท bios ดูนะครับ
              หรือลองเข้า msconfig แล้วเลือก Advanced options ทำตามรูปครับ
              Last edited by tanagritm; 3 Aug 2008, 19:52:56.

Comment

ทำไมของผมมันเห็น 4 G เลยนะ?
                Last edited by Solidworks; 15 Nov 2008, 18:17:22.

Comment

ไม่ได้เหมือนกัน ผมว่า น่าจะติดที่ Bios แหละ มันคนล่ะรุ่น ผมก็ไม่รู้เซต ตรงใหน - -

Comment

Working...
                  X