Announcement

Collapse
No announcement yet.

วันนี้ไปร้าน Computer Ok ที่เซียร์มามีเรื่องมาเล่าให้ฟัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วันนี้ไปร้าน Computer Ok ที่เซียร์มามีเรื่องมาเล่าให้ฟัง

ขอโทษด้วยครับ ผมจำชื่อร้านผิด -*- ขอโทษร้าน Computer OK ด้วย ขอโทษท่านที่เข้ามาอ่านด้วย

ร้านที่ผมไปซื้อคือ Big it

Mod ช่วยลบด้วยครับ -*-
    Last edited by Trojan; 3 Aug 2008, 23:19:57.

540/400
    ถูกต้องแล้วครับ
    เขานับกันอย่างนี้ละครับ

Comment

Originally posted by sexmancom View Post
      540/400
      ถูกต้องแล้วครับ
      เขานับกันอย่างนี้ละครับ
      โอ้ 540/400 ที่กล่องเขาเขียนถูกแล้วเหรอครับ มันต้องดูยังไงเหรอครับ ผมเข้าใจอะไรผิดไปเหรอเนี่ย ถ้าผมเข้าใจผิดจะได้ขอโทษ

เนี่ยรูปจากโปรแกรม GPU-Z

Last edited by Trojan; 3 Aug 2008, 22:50:45.

Comment

Originally posted by Trojan View Post
        วันนี้พาเพื่อนไปซื้อกาดจอที่เซียร์มา ไปได้ Winfast 8600GT ร้าน Computer OK ราคา 2700บาท ถามคนขายที่เป็นผู้หญิงว่า Core/Mem เท่าไรเขาบอกว่า 540/1400 ผมก็ตกลงเอาตัวนี้ เพื่อนผมก็จ่ายเงินเดินออกจากร้านมานั่งดูกาดจอที่ซื้อมา ปรากฎว่าไปดูตรงกล่องด้านหลังเขียน Core/Mem 540/400 ผมก็งงเลยทำไมมันต่ำอย่างงี้ ลองเอาความเร็ว Mem คูณ 2 มันก็ได้แค่ 800MHz (นึกในใจมันน้อยเกินไปป่าวว่ะ 800MHz หรือกล่องมันเขียนผิด)

ผมเลยเดินเอาของกลับไปที่ร้านใหม่ (นึกในใจซวยแล้วกรูเขาบอก Core/Mem กรูผิดป่าวเนี่ย) ผมก็กลับไปถามคนขายที่เป็นผู้หญิงใหม่ ถามว่า Core/Mem เท่าไร เขาก็กลับไปดูที่คอมแล้วก็มาบอกว่า 540/1400 เหมือนเดิม ผมก็ถามว่าทำไมกล่องมันเขียนแค่ 400 เขาก็ไปเรียนผู้ชายๆ มีเครามาคุยกับผม (ดูเหมือนจะเป็นช่าง) เขาก็บอกว่ามันก็เท่าเนี่ยล่ะผมดูใน GPU-Z มันก็เท่านี้ 400 ไม่เชื่อไปเปิดดูได้ (นึกในใจรู้จักโปรแกรม GPU-Z ด้วยวุ้ยท่าทางน่าเชื่อถือ) เขาบอกต่อมีที่ไหน 1400 ผมก็บอกไปว่าก็พี่ผู้หญิงบอกมาว่า 1400 แล้วผมก็ถามต่อว่าเอากาดไปเสียบคอมดูให้หน่อยได้ไหม เขาก็บอกว่าไม่มีคอม มีแต่เครื่องที่มันเป็น AGP (ผมก็นึกในใจร้านขายคอมมันไม่มีคอมเหรอว่ะเนี่ย) เลยถามเขาไปอีกว่าแล้วยี่ห้ออื่นที่มันขายอยู่ในร้าน Core/Mem เท่านี้หรือป่าว (กะจะเปลี่ยนเป็นยี่ห้ออื่นเลยไม่เอาแล้ว Winfast) เขาก็บอกยี่ห้อไหนมันก็เท่าเนี่ยหมดแระ (ในร้านมีแต่ Inno 3D, ECS) รุ่นนี้ Mem 400 ไม่ถึงพันอยู่แล้ว ถ้าจะเปลี่ยนต้องเป็นพวก 8800GT 9600GT ถึงจะความเร็ว Mem เป็นพัน (เปลี่ยนก็ต้องเพิ่มเงินอยู่ดีเลยไม่เอา)

ผมก็เถียงกับเขาอยู่ตั้งนานจนมีลูกค้าใหม่เข้ามา เขาก็เดินไปหาลูกค้าใหม่ คนขายผู้หญิงที่ผมคุยตอนแรกก็เดินเขามาผมก็ถามเขาว่าตอนแรกบอกผม 1400MHz ใช่ไหม เขาก็บอกว่าใช่ดูข้อมูลจากในคอม (ผมก็นึกในใจอีกกล่องมันเขียนผิดป่าวว่ะ) ผมก็ถามเขาคืนเงินได้ไหมเขาก็บอกไม่ได้แล้ว (ผมเลยใช้สัญชาตญาณว่ามันต้อง 1400MHz แน่นอน) เลยตัดสินใจเดินออกจากร้านด้วยคาวมโมโหไม่รู้จะทำยังไงต่อ พอไปถึงบ้านเพื่อนจัดการเอาตัวกาดเสียบเขาไป แล้วไปดาว์โหลดโปรแกรม GPU-Z มาทันที พอเปิดโปรแกรมขึ้นมา โอ้ววววว!!!! Core/Mem ตรงกับที่เขาบอกไว้ตอนแรกคือ 540/700 (นึกในใจกรูว่าแล้วกล่องมันต้องเขียนผิด ส่วนไอ้ผนักงานผู้ชายหัวล้านมีหนวดแมร่งก็มั่ว)

เรื่องที่ผมเล่าก็มีเท่านี้ คนขายไม่ได้บอกอะไรผมผิด แต่ไอ้ช่างมีเคราเนี่ยมั่วจนผมลังเลไปเลย

ผมจะไม่ไป Computer OK อีกแล้ว
        500/400นี่ไม่น่าใช่มั้ง

Comment

เคยมีอดีตร้านนี้ ซื้อ 2 ที่ยังไม่ได้ใช้ต้องเอามาเปลี่ยนเครม ทั้ง 2 ครั้งและจากนั้นสัญญากับตัวเองว่าอย่าเจอกันชาตินี้ ไม่รู้มันจะซวยอะไร

Comment

ก็ถูกแล้งนี้ครับ ท่านลอง เอา 700 * 2 สิครับ = 1400

Comment

ช่างมั่วจริงๆ
              จำได้แล้วคนหัวโล้น ดิ
              หุ หุ

Comment

555+

Comment

เคยเหมือนกัน ซื้อ psu มาต่อครั้งแรก เจ๋งเลย bigit เซียร์ เสียค่ารถไปเปลี่ยนอีก

Comment

Working...
                  X