Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยดูให้หน่อยครับ ถ้าเป็นเพื่อนๆจะเลือกตัวไหนดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วยดูให้หน่อยครับ ถ้าเป็นเพื่อนๆจะเลือกตัวไหนดี

คือเป็นเครื่องเก่า Sempron2800+ s.754 คู่กับบอร์ด Asus K8n-e Deluxe ที่มีปัญหาคือเรื่องแรมครับ

เดิมเป็น Jetram 512/400 2แถว รวมเป็น 1GB ชิพในตำนาน ทำการ o/c โดยปรับบัมแรมไปที่ 166 ทดแรม 2.5/5/3/3 1T HTT3x FSB290 ได้ความเร็ว 2320MHz

ทีนี้ได้แรมใหม่มา เป็น kingston 1GB/400 3แถว รวมเป็น 3GB ทำการ o/c โดยปรับบัมแรมไปที่ 133 ทดแรม 3/8/8/3 2T HTT3x FSB290 ได้ความเร็ว 2340MHz

คือแรมใหม่ผมปรับได้ไม่เท่า jetram เลย ปรับนิดๆหน่อยๆก็บูทไม่ขึ้น ปรับได้ดีสุดแค่ 2.0 GHz ก็เน่าแล้ว แต่ที่ลองใช้แรม kingston กลับรู้สึกว่ามันไม่ได้เร็วไปกว่าเดิมเลย แม้แรมจะมากขึ้น ลองเอามาแปลง vcd4เรื่องเป็น 1แผ่น dvd ก็ใช้เวลาเท่ากับjetram ที่มีแรมเพียง 1gb เลยอยากสอบถามเพื่อนๆว่า

1.ถ้าให้เลือกระหว่าง 2 ตัวนี้(jetram กับ kingston) เพื่อนๆจะเลือกตัวไหน

2.รบกวนช่วยสอนเรื่องการ o/c ให้หน่อยครับ ผม o/c ไม่ค่อยเป็น ไม่ทราบว่าค่าต่างๆมีประโยชน์อย่างไร ควรปรับตัวไหนต่ำหรือสูง

3.รบกวนช่วยชี้แนะเพิ่มเติมด้วยครับ

ขอบคุณครับ

แปลงไฟล์หนัง ต้องCPU แบบ4หัว จะช่วยได้ครับ
    แรมไม่ค่อยเห็นผลกับงานนี้มากนัก

Comment

ผมว่าใช้ตัวที่ดีที่สุดครับ แรมยังไม่เคยใช้ เกิน 1 gb สักที
      แปลงไฟล์ cpu เพรียวๆครับ(อันนี้ดูจาก task manager เห็นแต่ cpu วิ่ง แรมขึ้นมานิดเดียวเอกจากปกติ)

Comment

Working...
      X