overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: เปรียบเทียบ DVD-RW แต่ละยี่ห้อ

OverclockZone Member

Default เปรียบเทียบ DVD-RW แต่ละยี่ห้อ

ช่วยเปรียบเทียบ DVD-RW แต่ละยี่ห้อ ให้หน่อยครับสำหรับผู้ที่มีความรู้ประสบการณ์ และการใช้งานอ่ะครับ

1.ถ้าผมต้องการแบบ เสียงเงียบสุดๆ นี่ต้องยี่ห้อ อะไรครับ
    2.และถ้าต้องการความทนทานใช้ได้นาน ยี่ห้ออะไรครับ
    3.และที่นิยมใช้กันมากๆ ยี่ห้ออะไรครับ
    4.และที่มีปัญหาหรือ ส่งเคลมบ่อยๆ ยี่ห้ออะไรครับ

หรือครัยใช้ยี่ห้อไหนแล้วถูกใจ บอกหน่อยนะครับ กำลังจะซื้ออยู่ครับ..
    ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ ...

OverclockZone Member kessopha's Avatar

ตามความคิดเห็นของผมนะครับ
    1. Asus
    2. Asus
    3. Lite-On
    4. Samsung
    ฟันธง
    โดยส่วนตัวผมชอบ Asus กับ Lite-On
    Asus ข้อดี เงียบ ทน
    ข้อเสีย ใส่แผ่นแล้ว ต้องรอโหลดช้า
    Lite-On ข้อดี อ่านแผ่นได้หมด ใส่แผ่นแล้วไม่ต้องรอ
    ข้อเสีย โคตระ ดัง (เหมือนเครื่องยนต์ 18 สูบ)
    ส่วนราคา พอๆกันแล้ว

Quote Originally Posted by kessopha View Post
    ตามความคิดเห็นของผมนะครับ
    1. Asus
    2. Asus
    3. Lite-On
    4. Samsung
    ฟันธง
    โดยส่วนตัวผมชอบ Asus กับ Lite-On
    Asus ข้อดี เงียบ ทน
    ข้อเสีย ใส่แผ่นแล้ว ต้องรอโหลดช้า
    Lite-On ข้อดี อ่านแผ่นได้หมด ใส่แผ่นแล้วไม่ต้องรอ
    ข้อเสีย โคตระ ดัง (เหมือนเครื่องยนต์ 18 สูบ)
    ส่วนราคา พอๆกันแล้ว
    ขอบคุณมากครับ แล้วมีท่านอื่นคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ แล้ว Sony กับ LG ล่ะครับ เป็นไงบ้างครับ..

OverclockZone Member n@ty's Avatar

ผมใช้ asus 2014L1T ครับ 820 บาทเองไปซื้อมาเมื่อวันเสาร์เอง

OverclockZone Member Arcady's Avatar

ASUS อีกเสียง

ถ้ามีตังหน่อยก็ SONY 555+

OverclockZone Member satanica's Avatar

อันนี้ก็ต้องการทราบเหมือนกันครับแต่อยากทราบอันที่ทนๆแล้วไม่ทำให้แผ่นเสียอะครับ
    แต่ผมใช้
    Samsung ในคอมเก่ามาสองปีแล้วยังไม่เสียเลยครับ แค่กดเปิดไม่ออกต้องใช้ระบบเคาะ

อันนี้เพื่อนผมใช้งานทุกวันเขาบอกมาว่า
    Asus ไม่ทนกับการใช้แบบโหดๆ
    Lite-On ทนดี แต่ว่า มันชอบออกอาการดื้อๆไม่รู้เป็นเพราะเครื่องคอมด้วยหรือป่าว
    LG เขาก็ว่าไรท์ได้ดีครับแต่ว่าอายุการใช้งานน้อยถ้าใช้งานโหดๆ

รอดูคำวิจาร์ณคนต่อไปครับเพราะอยากรู้อยู่เหมือนกัน

OverclockZone Member kessopha's Avatar

Quote Originally Posted by satanica View Post
    อันนี้ก็ต้องการทราบเหมือนกันครับแต่อยากทราบอันที่ทนๆแล้วไม่ทำให้แผ่นเสียอะครับ
    แต่ผมใช้
    Samsung ในคอมเก่ามาสองปีแล้วยังไม่เสียเลยครับ แค่กดเปิดไม่ออกต้องใช้ระบบเคาะ

อันนี้เพื่อนผมใช้งานทุกวันเขาบอกมาว่า
    Asus ไม่ทนกับการใช้แบบโหดๆ
    Lite-On ทนดี แต่ว่า มันชอบออกอาการดื้อๆไม่รู้เป็นเพราะเครื่องคอมด้วยหรือป่าว
    LG เขาก็ว่าไรท์ได้ดีครับแต่ว่าอายุการใช้งานน้อยถ้าใช้งานโหดๆ

รอดูคำวิจาร์ณคนต่อไปครับเพราะอยากรู้อยู่เหมือนกัน
    ช่วยอธิบายหน่อยครับว่า การใช้งานแบบโหดๆ ของท่านเนี่ย หมายความว่าอะไร หมายถึง ใช้หลายแผ่นทุกรูปแบบ หรือว่าไรท์แผ่นด้วยความเร็วสูงสุด บ่อยๆ

OverclockZone Member โอชิน....ใจบาป's Avatar
    ในป่า....ละเมาะที่เดิม

ไพโอเนีย เงียบกริบ

ถ.รามคำแหง ราม 53 ผ่านไปผ่านมา ลาดพร้า

\asus ผมว่าไม่เงียบเท่าไรนะ เพิ่งซื้อมาเหมือนกานคนขายเชียร์ 820

OverclockZone Member intheworld's Avatar

ประสบการณ์ ส่วนตัวเลย คือ lite-on ซื้อ มา 2 เดือนไปซะแล้ว เอาไปเคลม กลับมาใช้ได้ประมาน 3 เดือน
    ถาดมานเริ่มม่ะออกเหอะๆ พักหลังๆ นี่ใส่แผ่นที่มีข้อมุลอยู่หาข้อมูลไม่เจอ ต้องรีสตาทถึงเจอ แต่ไรท์ได้ แผ่นไม่เสีย เหอะๆ งงดี

ตอนนี้ผมซื้อ LG มาลองพร้อมเครื่องใหม่ สิ้นปีว่าจาเอา Asus มาลองอีกตัว เป็นไงเด๋วจามาเล่าให้ฟัง อิอิ

เคยใช้แค่2ยี่ห้อเอง Samsung ใช้2ตัวเลิกเลยไม่ค่อยเลือกแผ่นแต่พังง่ายเป็นบ้าอ่านก็ดังหมดประกันปุ๊บไรท์แผ่นเสียบานฝาเปิดเองปิดเองผีหลอก Asusเพิ่งเปลี่ยนมาใช้ เงียบเชียบไรท์ดีแต่เลือกยี่ห้อแผ่นไปหน่อยยังใช้ไม่หมดประกันยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ

OverclockZone Member 44663's Avatar

asus อ่านช้า เงียบ
    Pioneer อ่านก็ปกติ เงียบ
    Sony อ่านปกติ เงียบบ้างดังบ้าง
    Lite-ON เทพ อ่านได้ทุกแผ่น ไม่ค่อบยเกิดปัญหา แต่เหมือนเครื่อง 18สูบ(ยื่นความคิดเห็นอื่นมางิงิ)+พังง่ายมาก

อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับไม่ยืนยันแน่ชัดเอาไปพิจารณาเอาครับ

samsung

ห่วยสุดดดด

อ่า แล้ว Pioneer ราคามันแพงกว่าตัวอื่นมากไหมครับ ซื้อแถวไหนครับ ไม่ค่อยเห็นมีขายเลย สงสัยแพงมาก เหอๆๆ

OverclockZone Member onlineprp's Avatar

ราคาตอนนี้ไม่ค่อยแตกต่างกันเท่าใดนัก 800-900 บาทหรืออาจจะสูงกว่านั้นเล็กน้อย ที่แนะนำก็คงในกลุ่ม LG Lite-on และ Asus หรือจะเอาแพงไปอีกก็ pioneer นะ และที่ควรหลีกเลี่ยงคือ samsung เรื่องที่ใช้เแบบโหดก็ ประเถท write แผ่นติดต่อกันแบบต่อเนื่องกันเป็นเวลานาน เช่น write ติดต่อกัน 4-10 แผ่นเกือบทุกวัน และใช้เป็นทั้งอ่านและเขียน ( ซึ่งการที่จะให้ได้นานก็ควรจะแบ่งอ่านตัวหนึ่งและเขียนตัวหนึ่ง )

OverclockZone Member -404-'s Avatar

pioneer คับ

ดีจิง !!

ทนทาน

เงียบด้วย

หายากหน่อย

ไม่เกิน 1000

!!!

pioneer ที่เห็นก็ร้าน JIB

PIONEER 20X [115BK] [BOX] Black 1-Y 910
    PIONEER 20X [216BK] [BOX] Black SATA 1-Y 1,080
    PIONEER 18X [A12FXB1] [BOX] Black 1-Y 1,250

ขอบคุณ ครับ เอา Pioneer มาใช้ดีกว่าครับ..

OverclockZone Member satanica's Avatar

ไรท์แบบโหดๆก็ไรท์ติดกันเป็นสิบๆแผ่นด้วยความเร็ว 6x แต่อยากไรท์เยอะต้องใช้ Duplicator เลย

ท่านไหนพอจะมีความรู้เกี่ยวกับ Duplicator ไหมครับ
    อยากทราบว่าถ้าใช้ Duplicator 1-3 กับ ใช้เครื่องคอม ควอดคอร์ แรม4GB DVD 4 ตัว
    อย่างไหนจะดีกว่ากันครับ

ผมใช้เครื่อง Duplicator อยู่ครับ ทำเอง ตามความเห็นแล้ว เครื่องDuplicator เนี่ยมันประหยัดไฟกว่าครับ ถ้าเกิดคุณเอาไปใส่กะควอร์ดคอร์แรม 4 กิ๊ก เนี่ยกินไฟกว่าเห็น ๆ ยิ่งถ้าต้องไรท์มาก ๆ แล้วละก็ ค่าไฟไม่คุ้มกับค่าจ้างไรท์เลยครับ เพราะผมก็เคยเอาไปใส่ในเครื่องเดียวกัน 5 ไดรฟ์ตอนสมัย PentiumXE มาแล้ว แต่ตอนนี้ดีขึ้นครับ เร็วกว่าไม่หน่วงเครื่องด้วยครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks