overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 9 of 9

Thread: Ricoh R8 คิดยังไงครับกับกล้องตัวนี้

OverclockZone Member

Default Ricoh R8 คิดยังไงครับกับกล้องตัวนี้

วันนี้เดินผ่านร้าน foto friend มาเห็นใบปลิวที่หน้าร้าน ให้ผ่อนได้ 10 เดือนด้วยครับ ราคา 13,990 ครับ แบบว่าไม่ค่อยมีเงิน
    แต่มาคิดอีกทีหรือว่ากล้องอย่าง Canon G9 จะดีหรือเปล่าครับเห็นคนที่ทำงานใช้กล้อง canon แล้วถ่ายภาพ ออกมาเป็นสีเหลืองๆกันหมด

ไม่มีความรู้เรื่องกล้องอ่ะครับ ช่วยแนะนำ ทีนะครับ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

เทียบกะ G9 แล้วเล่น G9 ดีกว่าครับ เลนน์ของ canon ในกล้อง G9น่าเล่นกว่า ครับรวมไปถึงระบบด้วย ที่ติดเหลืองอาจเพราะเป็นที่เรื่องของ wb ซะมากกว่า เพราะเพื่อนที่ใช้ G9 ไม่มีปัญหาเรื่อง ติดเหลืองเลย ถ้า ริโค่ เล่น GR pro ตัว Top อ่ะครับ น่าเล่น ^^" แต่ราคาก็ซื้อ SLR ได้เลย

แบบว่าตัวอื่นไม่มีผ่อนอ่ะจิ อิอิ คนมานจน
    ว่าแต่เด๋วนี้ G9 ตัวละเท่าไรอ่ะครับถ้าไม่แพงมากก็จะได้กัดฟันซื้อไปใช้บ้าง
    ไม่ได้จับกล้องมานานนนน มากกก กลัองตัวสุดท้ายที่จับเล่นก็สมัยยังเป็นกล้องฟิลม์อยู่เลย

G9 เดี๋ยวนี้ราคาประมาณ 14000 - 16000 ครับ แล้วแต่ร้านด้วย
    แต่ลูกเล่นของ G9 เยอะมากๆ เลย เคยลองใช้หนนึง เล่นไม่หมดอ่ะครับ มันเยอะเกิน - -"

นั่นสิคนถ่ายไม่ค่อยเป็นอย่างผมถ้าได้ G9 มาจะใช้เป็นไม๊เนี่ยแถมยังไม่ได้ใช้คนเดียวอีก ตะหากต้องใช้ทั้งครอบครัวเลยอ่ะครับ
    ก็เลยว่าไม่ต้องลูกเล่นมากเด๋วมึน ทั้งแม่ทั้งน้องสาว ยิ่งไม่ค่อยรู้เรื่องพวกเครื่องมือต่างๆเท่าไรด้วย แค่สอนให้เปิดแล้วก็กดถ่ายได้เลยแค่นี้บางทีขึ้นอ่ะไรไม่เคยเจอก็ ไม่รู้จะไปต่อยังไงแล้ว คิดแล้วกลุ้ม

งั้นถ้าอยากได้กล้องแบบฉลาดๆคิดเองได้หมด แต่คนถ่ายไม่ต้องฉลาดมากแค่กดให้โฟกัสแล้วถ่ายได้เลยเนี่ย มีตัวไหนจะแนะนำบ้างไหมครับ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

Quote Originally Posted by nod2611 View Post
    นั่นสิคนถ่ายไม่ค่อยเป็นอย่างผมถ้าได้ G9 มาจะใช้เป็นไม๊เนี่ยแถมยังไม่ได้ใช้คนเดียวอีก ตะหากต้องใช้ทั้งครอบครัวเลยอ่ะครับ
    ก็เลยว่าไม่ต้องลูกเล่นมากเด๋วมึน ทั้งแม่ทั้งน้องสาว ยิ่งไม่ค่อยรู้เรื่องพวกเครื่องมือต่างๆเท่าไรด้วย แค่สอนให้เปิดแล้วก็กดถ่ายได้เลยแค่นี้บางทีขึ้นอ่ะไรไม่เคยเจอก็ ไม่รู้จะไปต่อยังไงแล้ว คิดแล้วกลุ้ม

งั้นถ้าอยากได้กล้องแบบฉลาดๆคิดเองได้หมด แต่คนถ่ายไม่ต้องฉลาดมากแค่กดให้โฟกัสแล้วถ่ายได้เลยเนี่ย มีตัวไหนจะแนะนำบ้างไหมครับ
    IXUS ไปเยย เลือกตัวไหนก็ได้ครับ พอใจ Spec ตัวไหน ตัวนั้นแล

OverclockZone Member eakkphol's Avatar

Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post
    IXUS ไปเยย เลือกตัวไหนก็ได้ครับ พอใจ Spec ตัวไหน ตัวนั้นแล
    860 IS กะ 960 IS อ่า แหล่มๆๆ

OverclockZone Member Seriesz's Avatar

ที่ไม่ใช่ SLR ไม่สน Fuji S9600 บ้างหรอครับ ??
    มันคล้ายๆ กับ SLR เลยนะ (ตรงที่มือหมุน แหล่ะ )
    ละก็ สีจะออกสดๆ (เขียวๆ เหลืองๆแดงๆ)
    ราคาคงสูงกว่า RicoH R8 นิดนึง
    แต่สำหรับ G9 ราคาคงจะเท่าๆกันนะ

+ ความคิดเห็นส่วนตัว นะครับ

OverclockZone Member ปฐมวงศ์'s Avatar

Ixus ใช้งานง่าย+คุณภาพแจ่มเหมือนกันนะครับ(ผมใช้ Ixus 860IS)

Bookmarks

Bookmarks