Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าจะใส่แรม DDR2 bus 800 มาใช้กับ m/b ที่รองรับ bus สูงสุดแค่ 667 จะมีปัญหามั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าจะใส่แรม DDR2 bus 800 มาใช้กับ m/b ที่รองรับ bus สูงสุดแค่ 667 จะมีปัญหามั้ยครับ

เครื่องผมใช่ m/b asus P5LD2-VM อยู่ครับ ซึ่งมัน supprot ram สูงสุดแค่ bus 667 เองครับ

ถ้าผมใส่ bus 800 ไปมันจะมีปัญหาไหมครับ แล้ว

คือ กลัวว่ามันจะมีปัญหาเวลาทำงาน ทำให้เครื่องร่วนนะครับ

แล้วมี bios update ตัวไหนให้ update m/b ตัวนี้ไปใช้แรม bus 800 ได้บ้างครับ

ขอบคุณมากครับ

P5LD2-VM รับแรมได้แค่ 667 ครับ

ใส่ 800 ก็ทำงานเป็น 667 ไม่มีปัญหาครับ

ทำใจนะ คิดเสียว่าเผื่อ up เครื่อง ถ้าผมมีตังค์ซื้อ 1066 แล้ว

Comment

Originally posted by tomodify View Post
      P5LD2-VM รับแรมได้แค่ 667 ครับ

ใส่ 800 ก็ทำงานเป็น 667 ไม่มีปัญหาครับ

ทำใจนะ คิดเสียว่าเผื่อ up เครื่อง ถ้าผมมีตังค์ซื้อ 1066 แล้ว

แล้วเวลาทำงานเต็มประสิทธิภาพ มันจะมีปัญหามั้ยครับ ปัญหาประมาณเครื่องเอ๋อ ไปเลยอะครับ

Comment

ตามนั้น

Comment

เครื่องคงไม่เอ๋อหรอกแต่ประสิทธิภาพของแรม bus 800 การทำงานเท่ากับ bus 667

Comment

RAM Bus 800 นี้คือ มันวิ่ง "ประกัน" ที่ 800 ไม่มีปัญหางับ และรองรับการทำงานที่ต่ำกว่า โดยจะเขียน EPP 667, 533 มาด้วยเลยงับ ^^

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

ไม่เป็นไร (เนียน)

Comment

ถามมั่งนะ แล้วถ้าใช้แรมตัวนึงบัส 667 แล้วอีกตัวนึงบัส 800 ลงบนบอร์ดตัวเดียวที่รองรับสูงสุดแค่ 667 จะมีปัญหามั้ยครับ ไม่รู้มันบอร์ดเป็น Dual Chanal ด้วยหรือป่าว

Comment

Originally posted by ToN~Bkk View Post
                    ถามมั่งนะ แล้วถ้าใช้แรมตัวนึงบัส 667 แล้วอีกตัวนึงบัส 800 ลงบนบอร์ดตัวเดียวที่รองรับสูงสุดแค่ 667 จะมีปัญหามั้ยครับ ไม่รู้มันบอร์ดเป็น Dual Chanal ด้วยหรือป่าว
                    ไม่น่าจะมีปัญหา นะ เท่าๆ ที่ลองใช้ดูหลายๆ แบบ (ส่วนตัว) ยกเว้นจะซวยจริงๆ ชิปเซ๊ตเลือก ชิปแรม
                    ส่วน Dual Channel นั้น ดูคู่มือได้เลย
                    * ของผมใส่บัสเท่าใหร่ ขนาดเท่าใหร่ ก็สามารถ Dual ได้หมด (ตั้งแต่ 2 ตัวขึ้นไป) ( oc นิดหน่อย )

Comment

ใช่แล้วครับ ยกเว้นจะซวยจริงๆ ชิปเซ๊ตเลือก ชิปแรม

บางบอร์ด dual 4 เลือกแรมอีก จะซื้อทีหากันให้วุ่น

ถือคู่มือบอร์ดเดิน ร้านนั้นที ร้านนี้ทีทั่วพันธ์ทิพย์เลย

ถ้ายังไม่มีแรมอยู่ก็ยังยากเลย ถ้ามีแรมเดิมอยู่แล้วยิ่งเป็นโจทย์ให้ยากกว่า555

Comment

Working...
                      X