overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 33

Thread: แสดงความคิดเห็น เกมเป็นต้นเหตุทำไห้เกิดอารมความรุนแรงจริงหรือ

OverclockZone Member pongsapat's Avatar

Default แสดงความคิดเห็น เกมเป็นต้นเหตุทำไห้เกิดอารมความรุนแรงจริงหรือ

เห็นด้วยป่าวคับ

สำหลับผมมานก้ออยู่ที่การแยกแย้ะว่าอันไหนคือเกมอันไหนคือเรื่องจริง

ผมอายุ 17 เอง เล่น gta มากี่ชั่วโมงแล้ว ยังไม่เห็นเป็นแบบในข่าวเลย

เซง

ชาว oc คิดยังไงกับเรื่องนี้คับ

OverclockZone Member pongsapat's Avatar

ดัน1

ดันอีกทีคับผม

OverclockZone Member nununu's Avatar

ไม่เห็นด้วยครับ มันอยู่ที่อารมณ์และเหตุผล+นิสัยแต่ละคนมากกว่า
    ตามความคิดผมคือ เกมเป็นตัวผลักดัน ไม่ใช่ตัวต้นเหตุ
    ถ้าคนเล่นปกติ ยกตัวอย่าง GTA เวลาเล่น ผมไม่ได้เอาปืนไปไล่ยิงหัวชาวบ้าน
    ที่ทำก็ทำไปตามเควส เล่นตามเนื้อเรื่องเหมือนดูหนัง

OverclockZone Member rsun's Avatar

เกมส์ก็เป็นปัจจัยหนึ่งในหลายๆปัจจัย แต่คงไม่ใช่ปัจจัยหลักหรอก

OverclockZone Member BlackDrago's Avatar

ผมว่าเกมส์เป็นเพียงสาเหตุน้อยนิดเท่านั้นครับ
    องค์ประกอบหลักน่าจะเป็นตัวผู้เล่นเองมากกว่า
    เล่นอย่างพอดี เล่นอย่างมีสติ แยกแยะเกมส์กับความจริงให้ออก

OverclockZone Member shoompon's Avatar

OverclockZone Member poypoy's Avatar

เปนที่นิสัยคนมากกว่า มีหัวสมองก้อ แยกแยะหน่อยไม่ใช้เอาไว้กั้นหู

OverclockZone Member Hector's Avatar

ก็มีส่วนบ้างนิดหน่อย เวลาเล่นเกมส์แพ้ผมทุบคอมทิ้งประจำอ่ะ

OverclockZone Member BaKerStreet's Avatar

เกมส์มีไว้เพื่อความสนุก คลายเคลียด คนที่มีสมองเท่านั้นถึงจะรู้แต่ไอเด็กเวรนั่นมัน ไม่มีสมองครับ

ผมว่าตอนนี้สิ่งที่กำลงัทำให้เกิดความรุนแรงคือ การเมือง มากกว่า

GIGABYTE United
    Castle Of Games

หากคิดเป็นเรี่องแบบนี้ก็ไม่เกิดครับ อยู่ที่คนๆนั้นครับ

OverclockZone Member Byzentine's Avatar
    ที่ที่มองแล้วเห็นเธอบนฟ้า

สังคมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม

เล่น GTA แสดงว่า คุณก็เกมเมอร์คนนึง แต่ทำไมทำแบบนี้น้อ

ต้องมีกฏสำหรับ เกมเมอร์หรือเปล่า

OverclockZone Member armyman's Avatar
    ริมคูเมืองโคราช

อาจเป็นไปได้ถ้าจิตมันอ่อน...ขนาดพวกที่ฟังการชุมนุมบ่อยๆยังคล้อยตามที่เค้าบอกได้เลย........โย่ว..

OverclockZone Member Shattered_Skies's Avatar

ไร้สาระ ทั้งเด็กทั้งสื่อ ประโคมข่าวจะขายข่าวกันอย่างเดียว ลองถ้าลงข่าวประมาณว่าครอบครัวมีปัญหาเด็กเลยมีปัญหา ข่าวคงไม่ขายดี

OverclockZone Member

สำหรับความคิดผมนะ
    ขึ้นอยู่กับพื้นฐานของจิตใจของแต่ละคน ว่าจะแยกเกมออกจากโลกความเป็นจริงได้หรือเปล่า
    ถ้าคน คนนั้นเล่นเกมวันละ 5-6 ชม. ต่อวันแต่เค้าก็สามารถรู้ว่าอะไรเป็นอะไร เค้าเล่นเกมเพราะเค้าชอบและรัก
    สนุกทุกวินาที ที่เล่นเกม ก็ไม่มีปัญหาอันใดใช่ใหมครับ

แต่ถ้ามามองอย่าง เด็กที่มีปัญหาในข่าวนั้น มันเป็นเรื่องของเด็กที่มีปัญหาจริงๆ ทั้งครอบครัวหรืออะไรก็แล้วแต่
    มันอาจจะมีแรงกระตุ้นมาจาก GTA ก็ได้ เพราะอย่าลืมความรุนแรงนั้น มันมีทุกสื่อเช่น
    ละคร ข่าว ภาพยนต์ มันเป็นแรงกระตุ้นได้ทั้งหมดครับ

เมื่อเช้า ผมดูสรยุทธ์กับสู่ขวัญพูดถึงข่าวนี้ ผมบอกตรงๆผมฝังพวกเค้าวิเคราะห์ได้ห่วยแตกมาก
    โดยเค้าพูดไปในทางโทษเกมอยู่ดีครับ บอกว่าเกมมีความรุนแรงอย่างโน้นอย่างนี้ ทั้งๆที่พวกเค้าไม่
    ได้ดูตลาดเกมเลยว่า มันมีเกมอะไรบ้าง เค้าแบ่งเรตเกมกันอย่างไร แล้วเกมเมอร์จริงเค้าเป็นอย่างไร

ที่นี่เมื่อชาวบ้านฟังพวกนี้คุย แน่นอนชาวบ้านเค้าก็โทษเกมอยู่ดี เห็นใหมครับสื่อไทย ตามน้ำจริงๆ
    วัวหายล้อมคอก รัฐก็อ่อนเกินไปในการดูแลเรื่องการแบ่งเรตเกม

ปัญหาทัศนะคติต่อเกมในเมืองไทย ไม่มีการพัฒนาเลยครับ
    เกมเมอร์อย่างผมก็ไม่ได้หวังอะไรมาก ขอแค่อย่ามายุ่งกะผมเวลาผมเล่นเกมอยู่บ้านก็แล้วกัน

OverclockZone Member laboo's Avatar

ผมก็เล่นมาทุกภาค แต่เกมเนี่ยมันรุนแรงถึงขั้นจริงๆครับ เราสามารถฆ่าคนได้โดยไม่มีเหตุผล ผมว่าให้เด็กๆเล่นไม่ได้ เด็กบ้างคนยังคิดเองไม่เป็น (มันก็อยู่ที่เด็กอีกอ่ะแระ) เมืองนอกเขาถึงจัดเรตของเกม (แต่จัดไปก็เท่านั้นแระมันก็หามาเล่นกันอยู่ดี) แต่เกมนี่มันก็สนุกจริงๆชอบๆ

OverclockZone Member

อยู่ที่การอบรมสั่งสอนของบิดามารดาครับ มีอะไรก็โทษเกมส์ไม่มองดูตัวเองก่อนหละ

OverclockZone Member miixer's Avatar

เห้อ กรรมจริงหนอ

OverclockZone Member charif's Avatar
    central พระราม3 นิ

เกมส์หรือสื่อต่างๆ มีส่วนก่อให้เกิดความรุนแรง สำหรับเด็กที่ยังไม่มีความคิด

สังเกตุได้จาก ลูกผม อายุ 6-7 ขวบ

ดู โดราเอม่อน ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ดู มาสไรเด้อ ผมเจ็บตัวทุกที

แล้วเด็กที่ก่อเรื่องมันอายุ 6-7 ขวบรึ

OverclockZone Member sakuraba's Avatar

เขาคนนี้มีความคิดที่จะปล้นอยู่แล้ว เกมเป็นเพียงตัวเสริมวิธีการเท่านั้นเอง อย่างถ้าไปดูหนังพวกปล้นฆ่าก็น่าจะทำตามหนังนั่นแหละ GTA เป็นแพะอีกแล้วครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks