Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้วิธี OC เกิน 700 MHz

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Farid1412 View Post
    ผมแฟลชไบออสเอาครับ ไบออสตัวที่ผมใช้มันจะเพิ่มไฟคอร์ และคล็อกการ์ดไปเป็น 725/2250 Mhz ครับ ส่วนถ้าจะลากต่อก็ใช้โปรแกรม amdgpu clock tool ครับ แต่ส่วนใหญ่เห็นว่าลากเพิ่มได้ไม่ไกลเท่าไหร่ครับ เสถียรกันที่ 740 mhz กันเป็นส่วนใหญ่ (บางคนเสถียรที่ 750 mhz ก็มีบ้าง)

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้าจะคล็อกการ์ด หรือแฟลชไบออสนี้ ก็ควรจะเปลี่ยนซิงค์การ์ดจอ + ติดซิงค์แรมการ์ดก่อนนะครับ เพราะว่าอุณหภูมิการ์ดตัวนี้มันค่อนข้างร้อนทีเดียว

วิธีแฟลชไบออสคร่าวๆ (ใช้โปรแกรม ATIwinflash กับ RBE)

1. ตอนแรกก็เปิด ATIwinflash เพื่อ save bios original backup ไว้ก่อน กันเหนียว

2. จริงๆถ้าเราไม่ได้ต้องการแก้ไขค่าในไบออส ก็ไม่ต้องใช้โปรแกรม RBE ก็ได้ ข้ามไปได้เลย

3. จากโปรแกรม ATIwinflash หลังจากที่เราsave bios original ไว้แล้ว ก็เลือก load

4. โหลดไบออสตัวที่ผมติดมาให้ด้านล่างนี่ขึ้นมา (RV770.BIN) แล้วกด Program แล้วก็รอดูผลซักไม่เกิน 30 วิ (ระหว่างนี้ระวังอย่าให้ไฟดับ เพราะการ์ดจะเจ๊งเอา)

5. ไบออสตัวนี้คือตัวที่ผมใช้เหมือนกัน คอร์/เมม มัน 725/2250 แต่ว่าเค้าโม bios เพิ่มไฟคอร์ให้แล้ว ทำให้สามารถเล่นได้เสถียรดี (ถามดูมาหลายคนแล้ว เพื่อนใน OCZ ที่ใช้ไบออสตัวนี้ ก็โอเคดีทุกคน) หรือจะลากเพิ่มก็พอได้นิดๆหน่อยๆ หลายคนเสถียรสุดที่ คอร์ 740

6. ลืมบอกไปอย่างนึง ตอนนี้ถ้าต้องการคล็อกคอร์หลังจากที่เกิน 700 นั้น ให้ใช้โปรแกรม AMD GPU clock tool ครับ เพราะพอเราลงไบออสใหม่ คอร์ 725 แล้ว ฟังค์ชั่น overdrive จะใช้งานไม่ได้ อิอิ..

7. ควรเปลี่ยนซิงค์และติดซิงค์แรมเพิ่มเพื่อความปลอดภัย และการใช้งานในระยะยาว..

นี่ลิงค์โหลดโปรแกรมครับ ผมอัพไว้ิเอง

ลิงค์โหลด bios mod + ATIwinflash + RBE + AMDgpuclocktool

http://www.sendspace.com/file/johrd8
    ใช้กับ 4870 ได้ปล่าวครับ

Comment

อุๆ มีขุด ก็ยังดีครับ หาความรู้จากกระทู้เก่าๆ เยอะแยะไป

hd4850 นั้น หากจะใช้driver 8.8 (ได้ข่าวปรับปรุงเรื่องดูหนังให้ดีขึ้น +framerate dmc4 assassin creed dx10 ดีขึ้นอีก10% อุๆ อยากลง) ก็ห้ามใช้bios mod ที่เพิ่มไฟมาแล้วครับ พวกปรับรอบพัดลม กับmax core mem พวกนั้นไม่น่ามีปัญหา

ตอนนี้ก็อยากแรง+ใช้driver 8.8 แนะนำ flash bios แก้ core mem ให้เกิน700 เอาครับ(หาวิธีทำเวป xtremesystems เอาเน้อ ผมเล่นร้านเน็ต ไม่ว่างหาให้) แล้วก็ใช้วิธีขีดดินสอเอา แล้วค่อยoc ไล่ๆดูครับ ผมยังไม่ว่างทำซักกะที ว่าจะทำๆๆ แต่ก็ไม่ได้ทำซักที เอ่อ เซ็งเป็ด

Comment

แล้ว 4870 ของป๋มใช้อันไหนดีอ่า

Comment

mod เพิ่มไฟแล้วใช้ CCC ลากได้เกิน 700 ปะครับ

Comment

โหลดมาลองแล้ว กด program ไปแล้วไม่ได้อะครับมันขึ้นมาว่า subsystemID's mismatch
            ไม่ทราบว่า bios รุ่นนี้ใช้กับ his4850 iceQ4 ได้ไหมครับ เหมือนกับว่ามันไม่ตรงรุ่น
            ไม่รู้เกี่ยวไหมผมใช้driver8.9
            Last edited by alzheimiray; 1 Oct 2008, 15:07:10.

Comment

ดีครับ ขุมาถามก็ดี เจอจะได้ช่วยตอบ

อืมมมมม เดยเจอปัญหาเหมือนกันนะ vandor id มันคนละตัวกัน ผมไม่แน่ใจเหมือนกันพวกการ์ดรุ่นหลังๆ non ref บ้าง แต่ของhis รู้สึกจะnon ref นะ เปลี่ยนนิดหน่อย อืมมมมม เอาRBE แก้ค่าไฟเองดีกว่าครับ(ผมไม่แน่ใจนะ การ์ดnon ref แก้ค่าไฟได้ไหม และไม่แน่ใจเหมือนกันว่าhis มันnon ref หรือปล่าว ไม่ได้หาข้อมูลเอง)

ถ้าจะoc เกิน700 ตอนนี้แนะให้ใช้riva tuner 2.10 ครับ หรือหากจะflashbios แก้ค่าไฟก็อย่างที่บอกครับ ใช้rbe ลองแก้เอาเองกับbios เดิมของเรา อ่อ back up ก่อนด้วยล่ะ

Comment

อยากได้กะ 4870 มี หรือ
                ใช้ตัวนี้ก็ได้เหมือนกันคับ
                ขอบคุณครับ

Comment

Bios ตัวนี้ใช้ไม่ได้ทุกยี่ห้อนะครับ อาจจะเข้าวินโดวส์ไม่ได้ถ้าแฟลชไปแล้ว...
                  ผมลองมาแล้ว วิธีแก้ปัญหาคือ uninstall ไดรเวอร์ถึงจะเข้าวินโดวส์ได้ แล้วแฟลชกลับเป็น Bios ตัวเดิม

Comment

Working...
                  X