Announcement

Collapse
No announcement yet.

หลักการลง AntiVirus ที่ถูกต้อง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by sak2005 View Post
    การลงAntiVirusที่ถูกต้อง..ต้องลง3อย่างครับ
    1.AntiVirus Scan
    2.AntiVirus Security
    3.AntiVirus Flash Drive
    ..ใครยังลงไม่ครบ..ลงให้ครบซะ..ช่วยขจัดปํญหา สาเหตุอันเนื่องมาจากถูกไวรัสคุกคามได้เยอะเลย..
    เคยลองแล้ว...ลงเกมส์เสร็จแล้วจะแคร็กเกมส์ซะหน่อยมันไม่ให้เปิดเลยลบออกไปซ้าาา.......เหอ...เหอ...เหอ..

Comment

ตอนนี้ Nod32 V.3 พรึ่งลบ Cpe ผมไปแล้วครับ -*-

Comment

antivirus มันออกแนวป้องกัน (protect) นะคร้าบ

ป้องกันไม่ใช่ปัดป้อง(prevent) ที่จะกันไวรัสได้ทุกรูปแบบ

ชอบชัวร์ๆไม่ใช้พวก recovery software อย่าง deepfreeze ไปเลย

restart เครื่องทีก็คลายปัญหา เสียแต่ว่าจะรำคาญตอนลงโปรแกรมใหม่ไหมแค่นั้นล่ะ

No perfect software in this real world!

Comment

พอดีว่าเข้าแต่เว็บอนุบาล(เว้น OCZ) .... เลยไม่ค่อยลงอะไรเยอะแยะ ที่สำคัญเครื่องไม่แรง หุหุ

Comment

อืมม...ลืมลง Antivirus มาตั้งแต่ xp ออกใหม่ๆ

ผมพลาดอะไรไปรึเปล่า...- -

Comment

ผมใช้ btidefender คับ

Comment

อะไรคือ Anti Virus ..
                5555555555555+

แค่ขำๆ อ่ะครับอย่าซีเรียส

Comment

ถูกต้องครับ AntiVirus ตัวเดียวไม่สามารถป้องกันได้ 100% แต่เท่าที่ทราบมานะครับ กระทรวง ICT แนะนำว่าการลง AntiVirus หลายๆๆ ตัว ไม่เกิดผลดีครับ ทำให้การทำงานของ AntiVirus ไม่เสถียร ควรจะเลือกลงแค่ตัวเดียวเท่านั้น(ค่ายเดียว)

ส่วน AntiVirus ค่ายที่ถูกจัดอันดับว่าดีที่สุด ก็น่าจะเป็น BitDefender กับ Kaspersky

ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับความต้องการ อย่างเพื่อนผมคนนึง บอกว่าต้องเปลี่ยนยี่ห้อบ่อยๆๆเพราะแต่ละตัวป้องกันได้ไม่เหมือนกัน(แล้วเพื่อนผมมันก็เปลี่ยนบ่อยจริงๆๆด้วย)
                  ส่วนเพื่อนอีกคน มันใช้ โปรแกรมที่ว่า เวลา restart เครื่องแล้วทุกอย่างจะ restore กลับมาเหมือนเดิม(ในมหาวิทยาลัยชอบใช้กัน)

อีกอย่างครับ เมื่อปีที่แล้ว ผมใช้ NOD เวอร์ชั่นไหนจำไม่ได้ แต่อัพเดทตลอดนะครับ มันโดนไวรัสตัวนึงลบโปรแกรม NOD หายไปดื้อๆๆเลย ต่อมาเลยลอง McAfee ก็ใช้ดีครับ แต่มันชอบลบโปรแกรม Crack ปัจจุบันก็เลยไม่ใช้ Antivirus ใดๆๆเลย

Comment

ใช้หลายตัว ถ้าเลือกไม่ดีมันก็กัดกันตายงับ แล้วถ้าทำงาน ซ้อนกัน มันก็จะทำให้การทำงานช้าขึ้น เพราะต้อง Process ซ้อนๆ กัน...

แบบที่ จขกท เลือกลง มันก็ไม่ได้มีความหมายอะไร เลยงับ เพราะ จขกท เลือกการป้องจาก แค่ 1 ค่ายในแต่ละด้านอยู่ดีงับ
                    ถึงบอกว่า ลง AVG Scan แล้วลง security ของ Nod32 ไม่ใช่ว่าลงแบบนี้แล้ว ถ้า มันรอด scan ได้แล้วจะมาติด Nod นะงับ เพราะ การทำงานของ virus แต่ละตัวสามารถตรวจสอบได้ ต่างกันงับ.... บางตัวจับ ต่อเมื่อ scan แต่บางตัวจับได้ต่อเมื่อ check security เท่านั้น ถ้าบังเอิญ ตัวที่จับได้เมื่อ check security เท่านั้น nod32 ไม่รู้จัก ขึ้นมา แต่ AVG มันรู้จักแต่ ลงแบบ จขกท AVG มันก็ช่วยอะไร จขกท ไม่ได้นะงับ

การป้องกัน virus สำคัญสุดอยู่ที่ user ที่ใช้งานเครื่องงับ การเลือก load หรือ รับ file ทุกครั้งต้องรู้จัก ว่าเราจะรับอะไร ลงอะไรงับ

Comment

ง่ายๆๆ สุด อย่าเปิด เว็บ เปิด เมล์ ที่ เสี่ยงๆ ก็จบ

Comment

ไวรัส มันไม่ได้มาจากเว็บ อย่างเดียวสิ มาได้หลายรูปแบบ
                        จากการโหลด,Mail,ของแถมจากคอมโรงเรียน-มหาลัย-ที่ทำงาน

ผมชอบ Kaspersky Internet Security 7.0 แต่ตอนนี้ใช้ไม่ไหว
                        ดันลง Spyware Doctor 6.0 ไปด้วย มันตีกันเองหน่วงมากตอนเรียก Firefox
                        เลยลง NOD32 AntiVirus 3.0 ใช้แทน KIS

แนะนำ
                        โปรแกรมป้องกันไวรัสสักตัว เครื่องไม่แรง ลองพวกNOD32 2.7 หรือ AntiVir PE ก็ได้ไม่กินเครื่องมากเท่าไร
                        CPE17 Anti AutoRun1330 กันไวรัสAutorun จาก Flash Drive

ถ้ายังใช้ตระกูล Windows อยู่ เครื่องพอจะลงไหว ก็ลงๆไปเถอะโปรแกรมป้องกันไวรัส
                        พอโดนตัวหนักๆ จะบอกแค่ Format ลงใหม่ ก็แล้วแต่...

Comment

Originally posted by dogfighter View Post
                          antivirus มันออกแนวป้องกัน (protect) นะคร้าบ

ป้องกันไม่ใช่ปัดป้อง(prevent) ที่จะกันไวรัสได้ทุกรูปแบบ

ชอบชัวร์ๆไม่ใช้พวก recovery software อย่าง deepfreeze ไปเลย

restart เครื่องทีก็คลายปัญหา เสียแต่ว่าจะรำคาญตอนลงโปรแกรมใหม่ไหมแค่นั้นล่ะ

No perfect software in this real world!
                          อันนี้เห็นด้วย
                          ผมใช้ harddisk guard ครับ
                          ไม่เคยลง scan ไวรัสเลย

มันก็แล้วแต่พฤติกรรมการใช้เครื่องของ user แต่ละคนด้วยครับ
                          บางทีผมก็ไม่ลง ใช้วิธีโกส image เก็บไว้ ไม่เก็บงานไว้ในไดร์ C
                          แล้วเกมส์ส่วนมากที่เล่นก็เป็นแบบพกพาได้ครับ (portable)ไม่ต้อง install

Comment

.....

Comment

ผมมุ่งเน้นการอัปเดรตวินโดว์มากกว่าครับ
                              ส่วนสแกนไวรัสถ้าบอกไปพวกคุณคงร้องยี้
                              แต่นานาจิตตังครับ คอมใครคอมมัน

Comment

Originally posted by sak2005 View Post
                                ถ้าใครไม่รู้วิธีการ Update AntiVirus ผ่านเน็ตที่ถูกต้อง ก็ไม่ควรทำ เพราะจะทำให้ AntiVirus โดนบล็อก ใช้งานต่อไม่ได้
                                อย่างงี้ต้อง update ยังไงถึงจะถูกต้องครับ

Comment

Working...
                                X