Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนสอบถามจัมเปอร์ HD หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนสอบถามจัมเปอร์ HD หน่อยครับ

HD seagate 80 G ตรงจัมเปอร์ มันเขียนไว้ 2 บรรทัด อธิบายไว้แบบนี้
    1. Limit to 1.5 Gb/s Operation อันนี้มีรูปแสดงการเสียบจัมเปอร์ไว้
    2. 3 Gb/s Operation อันนี้ไม่เสียบจัมเปอร์ (เอาที่เสียบออก)
    แบบนี้ถ้าเราทำตามแบบที่ 2 คือไม่ต้องเสียบจัมเปอร์ จะทำให้ระบบ OS เราเร็วขึ้นหรือเป่าครับ
    ช่วยอธิบายหน่อย

ขึ้นกับเมนบอร์ด
    * เมนบอร์ดเป็น sata1 เซ๊ตแบบที่ 1 จะใช้งานได้ความเร็ว 1.5 Gb/s แต่ถ้าเซ๊ตแบบที่ 2 HDD อาจจะใช้ไม่ได้ (เมนบอร์ดมองไม่เห็น HDD)
    * เมนบอร์ดเป็น sata2 เซ๊ตแบบที่ 1 จะใช้งานได้ความเร็ว 1.5 Gb/s แต่ถ้าเซ๊ตแบบที่ 2 จะใช้งานได้ความเร็ว 3.0 Gb/s

Comment

ขอบคุณมากครับ ของผม บอร์ดผมเป็นแบบ SATA II งั้นผมเอาออกเลยดีกว่าจะได้เร็วขึ้น

Comment

ครับ ถอดออกเลย
        Last edited by tomodify; 11 Nov 2008, 13:02:39.

Comment

Working...
        X