Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการหา Driver ต่างๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธีการหา Driver ต่างๆ

ตามรูปคือตัวอย่าง
    ต้องบอกอย่างน้อยคือ
    PCI\VEN_1106&DEV_3149&SUBSYS_31491043
    ถึงจะหาให้ได้

หรือไม่ก็ใช้ TAP.EXE
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=249326
    Attached Files

แล้วทำไงต่อ อ่ะ

Comment

...บอกหน่อยจิครับ

Comment

อย่้างไงอ่ะ...
        หาไดเวอร์แบบธรรมดาใช่ป่ะเนีย

Comment

ของผมตามนี้เลยครับ

Comment

ทำไงครับ
            ขอละเอียดหน่อย

Comment

หลังจากที่รู้ Hardware ID (device Instance ID) ตัวที่ต้องการหา เช่น
              USB\VID_0AC8&PID_301B ก็ใช้ google หา จะหาทั้งหมดก็ได้ หรือหาแค่ครึ่งหนึ่งก็ได้ จะต่อด้วย Driver ก็ไม่ผิดกติกา
              การหาครั้งแรก อาจจะได้เลยหรือ ได้ชื่อผู้ผลิต ยี่ห้อ หรือรุ่น ก็ได้
              หา google ครั้งแรกด้วย usb vid_0ac8&pid_301b driver จะรู้ว่าเป็นยี่ห้อ VIMICRO รุ่น 301X
              หา google ครั้งที่สองด้วย vimicro driver ได้ www.vimicro.com/english/download_n.htm อันแรก

ส่วน devices.pmq (ได้จากการใช้ TAP.EXE) ถ้า ConfigFlags="64" หมายถึงต้องหา Drivers
              ส่วนที่ตรงจริงๆ คือ ในส่วนของ HARDWAREIDS ส่วนของ COMPATIBLEIDS ก็สามารถใช้ได้ กรณีที่หาไม่ได้
              นั่นคือตรงส่วนของ SUBSYS (ส่วนหลังจากเครื่องหมาย & อันที่สอง)
              เช่น VGA Onboard ของ HP, ASUS, ACER แม้ว่าจะใช้ Chip ตัวเดียวกัน แต่ หมายเลขหลัง SUBSYS จะไม่เหมือนกัน
              นั่นหมายถึงว่า เราสามารถจะ "โม" Driver ของยี่ห้อหนึ่ง ไปใช้กับอีกยี่ห้อหนึ่งได้ (อาจจะดีกว่าหรือแย่กว่า)

Comment

พี่ครับ ของผมอันนี้อะครับ

หาด้วยตัวเองแล้ว หาไม่เจอจริงๆ

ไม่รู้ว่าเป็นรุ่นไหนจริงๆ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=414909

Comment

รบกวนช่วยหา Driver Webcam ของ MOBITECHPLUS รุ่น MW 1350หน่อยคับ
                  ของผมมันขึ้นว่า USB\VID_0C45&PID_6270\5&2C6E2A9D&0&6 รบกวนทีนะคับ

Comment

USB\VID_0C45&PID_6270

Comment

ขอบคุณมากคับพี่ ขอบคุณมากจิงๆ ใช้ได้และฮะ

พี่หายังไงอะผมเซิดหาหามะเจอพี่มีวิธีหาไงอะ

สุดยอดเลย อิอิ

Comment

ช่วยหา driver webcam ตัวนี้ให้หน่อยนะครับ
                        USB\VID_0C45&PID_613A\5&A4FDFF3&0&1
                        ตัวนี้มันเป็นตัวที่ ปรับไฟที่สายอะครับ

รูปร่างจะมี ไฟ ข้างละ 3 ดวง
                        ตัวกล้องจะ เงาๆดำๆ หน่อย
                        ที่ฐาน จะเป็นตัวหนีบสีดำ ไม่มีบอกอะไรเลย
                        ที่สายจะทีตัวปรับแสง เวลามึดนะครับ

ช่วยที่นะครับ

Comment

Driver Webcam ของ MOBITECHPLUS รุ่น MW 1350
                          ทำไม่เป็นเลย หาอะไรยังไง ฮือๆๆ
                          ช่วยทีนะคับ
                          ไม่เคยเล่น/ใช้ด้วย
                          เอาของเพื่อนมา
                          ใครที่รูกรุณาแอดมาทีนะคับ
                          re_field@hotmail.com

Comment

USB\VID_0AC8&PID_301B\5&AA27834&0&2
                            ขอตัวนี้หน่อยครับ

Comment

เปิด หัวข้อ รับหา driver: ยาก ๆ ให้เลยครับ นับถือ

Comment

Working...
                              X