overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 9 of 9

Thread: ปัญหาน่าคิด (Lower Clock).....

OverclockZone Member

Default ปัญหาน่าคิด (Lower Clock).....

สมุติว่า การ์ดจอ ความเร็ว Core/Mem อยู่ที่ 700/1400
    แต่ในช่วงเวลาที่เรา เล่นเน็ต ฟังเพลง พิมรายงาน โหลดบิต โหลดโปรแกรม โดยที่ไม่ใช้ประสิทธิภาพเยอะ
    ถ้าหากว่าเรา Clock Core/Mem มาอยู่ที่ สัก 200/900 (เพื่อประหยัดพลังงาน) ส่วนCPUมันมีการลดตัวคูณอยู่แล้ว

********อยากทราบว่า จะมีผลเสียต่อการ์ดรึเปล่า เพราะ มันทำงานช้าเกินที่กำหนดไว้ ฮ่าๆๆ

ปัญหาน่าคิดเล่นๆน่ะครับ Amino OK ทุกคนม่ายเครียส

gidd009's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี อ่ะจ้า

ไม่มีครับ ถ้าใช้ Intel แล้วอยากลดเวลาไม่ใช้งาน ก็เปิด C1E ไว้ก็ได้

....อ้าว ถามเรื่องการ์ดจอนี่หว่า เวงกรำ
    Last edited by gidd009; 5 Aug 2008 at 18:33:29.

OverclockZone Member nununu's Avatar

ไม่แน่ใจว่าปัจจุบันทำได้หรือเปล่านะ
    แต่สมัยก่อนเคยลองทำกับการ์ด X1650 พอลด Core ลงมาต่ำกว่าค่า Default ภาพมันจะกลายเป็นตารางๆ
    มีเส้นๆขาววิ่งตลอดเลย ต้องปรับคอร์ให้เท่าเดิม

แต่ตอนนี้หรือการ์ดรุ่นอื่นๆ ไม่แน่ใจว่าจะทำได้หรือเปล่านะ

อยากให้การ์ดจอมีตัวคูณเหมือนกัน เพราะ System เทพๆ Tri-SLI GPU มันกินไฟกว่า CPU อีก
    เวลาไม่ใช้งานก็อยากให้มันรันความเร็วต่ำๆเหมือนกัน ลดความร้อนด้วย
    แต่เราไม่รู้โครงสร้างของ GPU ไม่รู้ว่ามันจะทำได้หรือเปล่า คิดเล่นๆอะนะ

เคย ทำกับ 8400GS อ่าครับเมื่อนานมาแล้ว 450 เหลือ 100 เย็นสบายใจ ค่าไฟสบายกระเป๋า อิอิ

OverclockZone Member reindeeruz's Avatar

น่าสนใจดีครับ

เอาเท่าที่ผมรู้นะครับ

การ์ดจอของ nvidia เนี่ย พวกรุ่น 9800 gtx ขึ้นไป(คาดว่าแค่ตอนนี้ ในอนาคตรุ่น 8xxx ก็น่าจะทำได้) จะสามารถทำ Hybrid SLI ได้
    Hybri SLI ก็เหมือน Hybrid Cross fire ที่เอาการ์ดจอแบบ PCI-E มาต่อกับ การ์ดจอบนตัวเมนบอร์ด แต่ ที่ผมกำลังจะพูดถึงคือ

HybridPower ซึ่งทำงานตอนที่ hybrid sli ไปแล้ว

เท่าที่ผมอ่านดูคือ ตอนเราต่อ hybrid SLI ถ้าตอนที่เราไม่ได้ใช้เล่นเกม
    ตัวการ์ดจอที่เป็น PCI-E ของเรา จะปิดตัวเองโดยสมบูรณ์(ไม่แน่ใจว่าจอต้องเสียบกับสายสัญญาณของการ์ดจอ ออนบอร์ดรึเปล่า) แล้วไปใช้การ์ดจอออนบอร์ดทำงานแทน

แต่จริงๆ ผมอ่านๆ ก็เห็นว่าเจ้า HybridPower เนี่ย กำลังจะเข้ามาใช้งานได้กับ การ์ดจอสำหรับ notebook
    พวกตระกูล 9800m 9900m อะไรพวกนั้นน่ะครับ เพียงแต่ไม่รู้ว่าการทำงานของ HybridPower บน notebook จะเป็นยังไง

ส่วนของ ATI ผมไม่รู้ครับ =_='

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

หากไม่ได้ใช้งานหนักๆ ปกติมันกลับมาอยู่ในโหมด 2D อยู่แล้วนะ ....
    แต่คงไม่ลดต่ำอย่างที่คุณยกตัวอย่างซักเท่าไหร่

มันไม่ได้ลงมาเองหรอกครับผมลากลงมาเวลาเล่นเกมค่อยโหลดโปรไฟล์เอา

OverclockZone Member milfeulle1GA's Avatar

card รุ่นใหญ่ มันจะมี core/mem สำหรับ 2d/3d ที่ต่างกันอยู่อ่ะคับ ( ไม่เล่นเกมก็ความเร็วต่ำๆ )

แต่เราจะไปกด core/mem ลงมาเองเลย เพื่อประหยัดพลังงานใช้ไหม๊อ่ะครับ
    คือสงสัยว่า แล้ว Vcore GPU ละครับ การ์ด มันก็ยังคงจ่ายไฟให้ GPU เท่าเดิม
    Clock น้อยลง น่าจะลดอุณหภูมิลงบ้าง
    แต่ไฟเท่าเดิม - จะสร้างส่วนต่างของการใช้พลังงานได้แค่ไหนอ่ะครับ? หรือจะไปแก้ vcore GPU ด้วย?

อย่าง CPU ที่เคยเห็น low clock ประหยัดไฟ เค้าจะ ลด clock ลด vcore ให้น้อยที่สุดเท่าที่จะทำงานได้อ่ะ

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

ทำอยู่ครับ แต่ผมเน้นที่cpuเอาลงได้เยอะกว่า
    โน็ตบุ๊คผมพัดลมไม่หมุนเลย ร้อนไม่พอ
    ส่วนpcก็ไม่ต้องใส่พัดลมซิ้ง

Bookmarks

Bookmarks