Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยตอบให้หายกังวลทีคับ...คอมกินไฟมั้ย? มากน้อยแค่ไหน...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยตอบให้หายกังวลทีคับ...คอมกินไฟมั้ย? มากน้อยแค่ไหน...

เครื่องใช้ไฟฟ้าที่ใช้ประจำก็จะมี

ทีวี
    ตู้เย็น
    แอร์
    คอม

แอร์นี่ไม่ต้องพูดถึง เปิดน้อยที่สุด

แต่ที่ว่าคอมนี่ มันกินไฟมากน้อยแค่ไหนคับ
    คอมแต่ละเครื่องกินไฟไม่เท่ากัน ขึ้นอยุ่กับอะไร PSU รึป่าว?
    ยังไงให้ความรู้หน่อยคับ

ที่กังวลก็เพราะว่า ผมกับเพื่อน 3 คนอยู่หอ
    ค่าไฟหอจะแพงกว่าบ้าน อยู่แล้ว
    แล้วแต่ละคนก็จะซื้อคอมคนละเครื่อง
    แล้วแต่ละเครื่องใช่เด็กเล่นที่ไหน คนนึง 4850 คนนึง 9600

ผมเริ่มกังวลเรื่องค่าไฟแล้วอะคับ

400-500W

Comment

ขึ้นอยู่กับสเปคและอุปกรณ์ภายในตัวเคส

นอกเคสก็จอ จอ CRT จะกินไฟมากกว่า LCD

Comment

คอมแต่ละเครื่องกินไฟไม่เท่ากันถูกแล้ว ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่ใช้ คุณภาพของ PSU และลักษณะการใช้งานด้วย (สเปกเหมือนกัน คนที่เล่นเกมส์ทั้งวัน คอมก็ต้องกินไฟมากกว่าคนที่ฟังวินแอมป์ทั้งวัน)

ถ้าให้เรียงตามที่ว่ามา จากน้อย ไปหามากก็

TV, ตู้เย็น,คอม,แอร์ แต่แอร์กะตู้เย็นเวลาเย็นได้ที่แล้วมันตัดนะ

Comment

เปิดๆไปเถอะ เท่าที่อยากใช้

ปริมาณการบริโภคไฟ เอาตามนี้นะครับ ใกล้เคียง system ไหนก็ประมาณเดียวกัน
          1.
          CPU : E8200
          Mainboard : P5Q-E
          Ram : 2 ตัว
          DVD-RW 1 ตัว
          พัดลม 12 เซนต์ 5 ตัว
          VGA: 8800GT
          HDD : 2 ตัว
          soundcard : x-fi music 1 ตัว
          PSU :tagan u38

กินไฟ Idle 95 -100 วัตต์ แบบเปิด EPU
          โหลดเต็มๆ (o/c cpu:ram:VGA ทั้งหมด พัดลมเปิดเต็มที่ full 180 - 190 วัตต์

2.
          cpu: Q6600
          M/B : P5E-VM HDMI
          DVD x 1
          พัดลม 8 เซนต์ x 2
          HDD x1
          PSU SS 500 watt

idle 80 - 85 วัตต์
          full 130 - 135 วัตต์

3. (ขายเมนบอร์ไปแล้ว)
          CPU: 2180
          M/B : P5K-VM
          RAM x 1
          DVD x1
          HDD x 1
          พัดลม 8 เซนต์ x 2
          PSU elux ติดมากับเคส (เคสแบบสลิม ใส่แบบตัวโตๆไม่ได้)

idle 60 - 63 วัตต์
          full 81 - 85 วัตต์

4.
          CPU : D430
          M/B : P5Q-Pro
          RAM : x1
          พัดลม 12 เซนต์ x 1
          ไม่มี DVD
          HDD x 1
          VGA : HD 3450 Sapphire
          PSU : Tagan U38

ตัวนี้เปิด EPU โหมดย่อง (Max Power Saving)

idle 46 - 51 วัตต์
          full 71 - 73 วัตต์

เท่าที่ใช้อยู่ครับที่นี่มีเท่านี้ครับ

สรุปคือ จ่ายค่าไฟเฉพาะคอม ไม่เท่าไหร่ครับ จะไปหนักที่ ค่าไฟแอร์ขนาด 3 ตันมากกว่า เปลืองกว่าเยอะครับ

Comment

แถม

พัดลม imaflex (ใช้มาประมาณ 5 ปี)
            เกียร์ 1 58 วัตต์
            เกียร์ 2 65 วัตต์
            เกียร์ 3 70 วัตต์

พัดลม Mitsubishi (พึ่งซื้อมาใหม่)
            เกียร์ 1 35 วัตต์
            เกียร์ 2 48 วัตต์
            เกียร์ 3 55 วัตต์

พัดลม National ใบพัดเล็ก (อายุ 10 กว่าปี)
            เกียร์ 1 40 วัตต์
            เกียร์ 2 48 วัตต์
            เกียร์ 3 58 วัตต์

พัดลมดูดอากาศ Mitsubishi รุ่นใบพัดใหญ่

30 วัตต์ (ไม่มีเกียร์ เปิดทั้งวัน)

และที่นรกสุด

Hatari

เกียร์ 1 72 วัตต์
            เกียร์ 2 81 วัตต์
            เกียร์ 3 90 วัตต์..... ตอนซื้อไม่ได้เอามิเตอร์ไปวัดไฟดู รีบไปหน่อย

และนรกยิ่งกว่า

แถมอีก (ตัวนี้ใช้กิ๊บแอมป์วัดไฟนะ)

แอร์ 25000 BTU

โหลดเต็มๆ ประมาณ 11 - 12 แอมป์
            ช่วงคอมฯตัดนี่ไม่แน่ใจ ไม่ได้จดค่าไว้ครับ

นานๆทีถึงวัดดูสักที ถ้า แอมป์มันลดลง ก็ประมาณว่า น้ำยาอาจจะรั่วหรือเปล่า ถ้าใส่น้ำยามากไปก็ แอมป์ก็เพิ่ม ไม่ตามสเปกอีก (สเปกแอร์มาประมาณนี้ ก็เติมเท่านี้ กับน้ำยาที่เค้า recomment )
            Last edited by Leim; 5 Aug 2008, 19:31:38.

Comment

โพสเบิ้ล...แก้ไขแล้วครับ
              Last edited by Leim; 5 Aug 2008, 19:32:02.

Comment

Originally posted by Leim View Post
                เปิดๆไปเถอะ เท่าที่อยากใช้

ปริมาณการบริโภคไฟ เอาตามนี้นะครับ ใกล้เคียง system ไหนก็ประมาณเดียวกัน
                1.
                CPU : E8200
                Mainboard : P5Q-E
                DVD-RW 1 ตัว
                พัดลม 12 เซนต์ 5 ตัว
                VGA: 8800GT
                HDD : 2 ตัว
                soundcard : x-fi music 1 ตัว
                PSU :tagan u38

กินไฟ Idle 95 -100 วัตต์ แบบเปิด EPU
                โหลดเต็มๆ (o/c cpu:ram:VGA ทั้งหมด พัดลมเปิดเต็มที่ full 180 - 190 วัตต์

ถ้าเปิดเล่นเกม ทุกวัน วันละ 6-10 ชม. นี่ค่าไฟต่อเดือนประมานเท่าไหร่คับ โดยประมาน
                (หอผมไฟยูนิตละ 5บาท)
                คือผมคิดไม่เป็นจิงๆ อะคับ
                ขอแค่ประมานเอาอะคับ

Comment

ของท่าน system ประมาณตัวที่ quote มาใช่หรือเปล่าครับ

คิดใน 1 วันนะครับ

น้อยสุด 6 ชม. ถ้าเล่นเกมส์ก็ full เกือบตลอด ก็ตีไปซะ 185 วัตต์
                  ตกค่าไฟวันละประมาณ 1.11 หน่วย

มากสุด 10 ชม. ค่าไฟวันละประมาณ 1.85 หน่วย

แต่ ต้องรวมค่าไฟจากจอ LCD ด้วยนะครับ ว่าเท่าไหร่ แต่โดยเฉลี่ย จอ LCD ประมาณ 38 - 50 วัตต์ แล้วแต่ว่า หลอดแบ๊คไลท์มันขนาดไหน ไซส์พาแนลมันขนาดไหนด้วยครับ

สรุปคือ รวมจอแล้วนะครับ

ใน 1 วัน
                  คุณจะใช้ไฟน้อยสุด (ที่ 6 ชม.) ประมาณ 1.41 หน่วย
                  และมากสุด (10 ชม) ประมาณ 2.15 หน่วย

แล้วก็เอาค่าไฟบ้านไปคูณเอาครับ จะได้จำนวนเงินที่ต้องจ่ายมา

ของผม ค่าไฟ บวกค่า FT (ขึ้นเป็น 0.65 แล้วแฮ่ะเดือนที่แล้ว) ก็หน่วยละ 3.11 บาทครับ

ถ้าคุณต้องจ่ายค่าไฟหน่วยละ 5 บาท
                  เดือนๆนึงเฉพาะคอมพิวเตอร์ คุณจะต้องจ่ายค่าไฟประมาณ 211.50 บาท - 322 บาท ประมาณนี้ครับ

แต่ปกติ ค่าไฟหอ จะอยู่ราวๆ หน่วยละ 7 - 10 บาทครับ (ที่บ้านก็ทำธุรกิจหอพักอยู่ส่วนหนึ่งครับ)
                  ส่วนใหญ่จะ 7 บาทครับ ก็จะเป็น
                  ต่ำสุด 304.50 บาท
                  มากสุด 451.50 บาท......

สรุปคือ ใช้แต่พอดี ไม่ใช้ก็ปิดไว้ครับ ประหยัดไฟ ประหยัดเงินในกระเป๋าครับ

แต่ถ้าใช้มันเพื่อการเรียน การศึกษา ก็ไม่ต้องไปงกกับเรื่องพวกนี้หรอกครับ ถือว่า เป็นต้นทุนในการเรียนรู้ครับที่ลงทุนคุ้มค่าที่สุดแล้วครับ
                  Last edited by Leim; 5 Aug 2008, 19:49:26.

Comment

ใช้คอมที่ห้องเดียวกัน ถ้าแยกกันไปใช้คนละห้องก็ ไปเปลืองค่าไฟส่วนอื่นๆอีก

แต่ผลข้างเคียงอย่างนึงคือ ถ้าห้องที่อยู่ระบายอากาศได้ไม่ดี ( ซึ่งก็ควรจะทำให้ดีซะ ) อุณหภูมิของห้อง จะเพิ่มขึ้น จนถ้าต้องเปิดแอร์อยู่ ก็จะเปลืองกันไปเป็นต่อๆ

สรุป ค่าไฟจากคอมอยู่ในเขตที่รับได้ เหมือนที่ท่านอื่นบอกครับ แต่ถ้าจะประหยัดไฟห้องนี้จิงๆ ก้ดูองค์ประกอบที่เหลือ ในห้องที่อยู่ด้วยละครับ

Comment

ขอบคุณ คุณ Leim มากเลยคับ

จะว่าไปมันก็ไม่มากเท่าไหร่เลยนะคับ

แบบนี้ผมค่อยโล่งอกหน่อย
                      คิดว่าจะบานซะแล้ว (ค่าไฟนะคับที่บาน)

Comment

ขอบคุณท่านอื่นๆ ด้วยคับ
                        เย้ ผมไม่บานแล้ว (ค่าไฟคับ)

Comment

ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นกับ PSU เป็นอีกตัวแปรหนึ่งนะครับ

ก็ลองคำนวณดูครับ

อย่างตัวเลขสมมตินะครับ (แต่ก็ใกล้เคียง)

PSU ดีๆ ก็เสมอตัว
                          แต่ถ้าใช้ PSU ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ พวกติดเคสอะไรอย่างนี้ ก็ กินไฟมากกว่า ตีไปซะ 20 - 30 %

ก็เอาไปลองคำนวณดูนะครับ ว่า จะทนใช้ตัวติดเคส

หรือ ถ้าคำนวณแล้ว จุดคุ้มทุนได้มาเร็ว ก็ เลือกของดีๆในราคาเหมาะสมไปก็เป็นทางเลือกที่ดีครับ

เครื่องละ 300 - 400 บาทดูเหมือนไม่เยอะนะครับ แต่ถ้า มีสัก 4 - 5 เครื่องนี้ ก็หนักเหมือนกัน
                          ส่วนค่าไฟ ผมว่าคุณต้อง หาร 3 อยู่แล้วนี่ครับ เรามัวแต่ประหยัดอยู่คนเดียว คนอื่นเค้าคล๊อกกระจาย อัดไฟกันเต็มๆ ก็กินไฟอยู่ดี บิลค่าไฟก็ไม่ดีเท่าไหร่หรอกครับ จ่ายหนักเหมือนกัน

Comment

Working...
                          X