Announcement

Collapse
No announcement yet.

+++แนะนำ Monitor 22" จอกระจกทีสิครับ+++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• +++แนะนำ Monitor 22" จอกระจกทีสิครับ+++

วันนี้ผมไปเจอ Acer 22" จอกระจกตัวนึง สุดตรีนมากครับ 2ms Contrast Ratio 2500:1 ราคา 8790 บาท ที่ IT City จึงสนใจมากๆ ครับ

จึงอยากทราบว่า พอมี 22" จอกระจกที่ประมาณนี้ แต่ราคาถูกกว่านี้อีกมั้ยครับ?

หรือยังไง ช่วยแนะนำทีนะครับว่าจอกระจกหรือจอด้านดี แต่ผมเห็นจอกระจกนี่สวยสุดตรีนจริงๆ ครับ ชอบมากๆ :grin:

Acer ไม่ใช่จอกระจกนะคับ เป็น crytal bright ซึ่งต่างจากจอกระจอคนละเรื่องเลย จอคอมที่เป็นกระจกเท่าที่เคยเห็นจะมีของ GVIEW ยี่ห้ออื่นไม่เคยเห็นเลย

จอกระจกจะลักษณะหน้าจอคล้ายๆทีวี crt ธรรมดา ลองจิ้มที่หน้าจอจะไม่เกิดคลื่น ส่วนพวก crytal bright หรือ clear bright, bright view อะไรก็ตามแต่ ถ้าจิ้มที่จอจะมีคลื่นให้เห็นเหมือนเอานิ้วจุ่มน้ำ

หาก acer ที่ท่านเห็นมาเป็นจอกระจกแบบที่บอกคือจิ้มแล้วไม่เกิดคลื่น เอานิ้วเคาะจอแล้วเสียงดังเหมือนเคาะจอทีวีล่ะก็ต้องขออภัย (แต่คาดว่าไม่ใช่แน่ๆ น่าจะ crytal bright มากกว่า) ราคาที่ว่ามาถือว่าถูกแล้วคับ 22 นิ้วด้วย

พวกจอ crytal bright สีจะนุ่มนวลกับสายตามากกว่า แต่จะมีเงาสะท้อนให้เห็น บางคนอาจรำคาญตาได้ จอ LCD ปกติจะไม่มีเงาสะท้อน ทำให้เวลาดูหนัง เล่นเกม หรือทำงานไม่รำคาญตา แต่ก็แล้วแต่คนชอบล่ะคับ

Comment

9990 บาทคับท่าน รูปทรงสวยครับ เป็นแนวทาง อ่อ ตัวนี้ก็กระจกนะ

LCD 22'' SAMSUNG 2232GW

http://www.samsung.com/th/consumer/d...LS22PEJSFV/XST
      Last edited by Masterboy; 5 Aug 2008, 21:05:43.

Comment

Originally posted by Pow View Post
        Acer ไม่ใช่จอกระจกนะคับ เป็น crytal bright ซึ่งต่างจากจอกระจอคนละเรื่องเลย จอคอมที่เป็นกระจกเท่าที่เคยเห็นจะมีของ GVIEW ยี่ห้ออื่นไม่เคยเห็นเลย

จอกระจกจะลักษณะหน้าจอคล้ายๆทีวี crt ธรรมดา ลองจิ้มที่หน้าจอจะไม่เกิดคลื่น ส่วนพวก crytal bright หรือ clear bright, bright view อะไรก็ตามแต่ ถ้าจิ้มที่จอจะมีคลื่นให้เห็นเหมือนเอานิ้วจุ่มน้ำ

หาก acer ที่ท่านเห็นมาเป็นจอกระจกแบบที่บอกคือจิ้มแล้วไม่เกิดคลื่น เอานิ้วเคาะจอแล้วเสียงดังเหมือนเคาะจอทีวีล่ะก็ต้องขออภัย (แต่คาดว่าไม่ใช่แน่ๆ น่าจะ crytal bright มากกว่า) ราคาที่ว่ามาถือว่าถูกแล้วคับ 22 นิ้วด้วย

พวกจอ crytal bright สีจะนุ่มนวลกับสายตามากกว่า แต่จะมีเงาสะท้อนให้เห็น บางคนอาจรำคาญตาได้ จอ LCD ปกติจะไม่มีเงาสะท้อน ทำให้เวลาดูหนัง เล่นเกม หรือทำงานไม่รำคาญตา แต่ก็แล้วแต่คนชอบล่ะคับ
        โอ้ว ความรู้ใหม่ครับ ขอบคุณมากครับ

แล้ว Crystal Bright นี่มันดีกว่าจอกระจกไหมครับ? หรือจอกระจกดีกว่า? ที่ผมชอบเำพราะภาพมันสวยมากๆ น่ะครับ

Originally posted by Masterboy View Post
        9990 บาทคับท่าน รูปทรงสวยครับ เป็นแนวทาง อ่อ ตัวนี้ก็กระจกนะ

http://www.samsung.com/th/consumer/d...LS22PEJSFV/XST
        ขอบคุณมากครับ แต่ตังค์ไม่ถึง (อยากให้อยู่แค่ที่ 9000 น่ะครับ)

Comment

ใช้อยู่

Comment

ขอดันหน่อยครับ

Comment

ต่างกันมั๊ยเหรอ ก็คงต่างที่ตัวจอล่ะมั๊งคับ แบบจอกระจกจอจะแข็งแรง แต่ไม่รู้ว่าจะแตกง่ายรึเปล่าถ้าโดนกระแทก บอกยากว่าอะไรดีกว่ากัน น่าจะเป็นมุมมองจากด้านข้างจอกระจกน่าจะดีกว่า(มั๊ง) คงต้องแล้วแต่ชอบล่ะคับ ผมเองยังตัดสินใจลำบากเลย จอ lcd ธรรมดาก็ดีตรงไม่มีสะท้อนแน่ crytal bright ก็เงา มีสะท้อนนิดหน่อย แต่สีสดกว่าแบบธรรมดา จอกระจกก็จะสดแต่ดู soft กว่า เลือกยากๆ

Comment

Originally posted by Pow View Post
                ต่างกันมั๊ยเหรอ ก็คงต่างที่ตัวจอล่ะมั๊งคับ แบบจอกระจกจอจะแข็งแรง แต่ไม่รู้ว่าจะแตกง่ายรึเปล่าถ้าโดนกระแทก บอกยากว่าอะไรดีกว่ากัน น่าจะเป็นมุมมองจากด้านข้างจอกระจกน่าจะดีกว่า(มั๊ง) คงต้องแล้วแต่ชอบล่ะคับ ผมเองยังตัดสินใจลำบากเลย จอ lcd ธรรมดาก็ดีตรงไม่มีสะท้อนแน่ crytal bright ก็เงา มีสะท้อนนิดหน่อย แต่สีสดกว่าแบบธรรมดา จอกระจกก็จะสดแต่ดู soft กว่า เลือกยากๆ
                เอาอย่างละตัวไปเลยท่าน อิอิ เลือกยากดีนัก

Comment

แนะนำ Samsung 2232GW ครับ 22" wide จอกระจก ทรงสวย สะดุดตา แพงกว่า acer หน่อย แต่ให้ผมเลือกสองยี่หห้อนี้ ผมเลือกซัมซุงครับ

Comment

จดๆๆ ความรู้ครับ ขอบคุณมากครับท่าน

Originally posted by musashishime View Post
                    เอาอย่างละตัวไปเลยท่าน อิอิ เลือกยากดีนัก
                    เหอะๆ ตัวเดียวยังไม่มีตังค์เลยครับ

Originally posted by stepmixer View Post
                    แนะนำ Samsung 2232GW ครับ 22" wide จอกระจก ทรงสวย สะดุดตา แพงกว่า acer หน่อย แต่ให้ผมเลือกสองยี่หห้อนี้ ผมเลือกซัมซุงครับ
                    ครับผม ขอบคุณมากครับ ผมชอบ Design ของ Samsung ตั้งแต่แรกเห็นแล้วครับ แต่ก็ต้องทำเป็นเมินเพราะราคานี่แหละ

Comment

SAMSUNG. LCD Monitor 22inch 2232GW 1680x1050 Widescreen 3000:1 300cd/m2 2ms D-Sub/DVI/S Video 3 Yrs. HWH 8590

ทำไมมันเหลือ 8590 เองอะครับ หรือว่ามันโดนตัด HDMI ไป? หรือไม่มีอยู่แล้วอะครับ? ขอบคุณครับ

Comment

ไปดูacer19จอกระจกที่HWHดิ

Comment

ราคาเริ่มลง น่าจะเพราะใกล้เวลาออกรุ่นใหม่ๆ แล้วมั๊งคับ อาจจะเริ่มทำ 22+ หรือ 24+ แล้ว พวก 19 เลยลดราคาลง

เหมือนเมื่อก่อนส่วนใหญ่มีแค่ 15 16 17 ส่วน 19 นี่แพงมากๆ เกือบ 2หมื่นกันเลย แล้วราคาก็เริ่มลงกลายเป็นในท้องตลาดมี 17 กับ 19 ซะส่วนใหญ่เพราะเริ่มออก 20 จำได้ว่าตอนเริ่มมี 20+ ออกมานี่ซื้อ BenQ FP202W มาในราคา 15,900 แล้วดูตอนนี้จิไม่ถึงหมื่นเลยเพราะมีตัว 22 กะ 24 ออกมาขาย

อยากเปลี่ยนเป็น 24 แต่รู้สึกว่าเริ่มเข้าสู่การเปลี่ยน generation อีกแล้วเลยรออีกนิดไปเล่น 25 หรือ 27 เลยน่าจะดี อิอิ

Comment

BenQ ตัวใหม่ สวยครับ จำรุ่นไม่ได้ แงงง

Comment

ราคาเริ่มลง น่าจะเพราะใกล้เวลาออกรุ่นใหม่ๆ แล้วมั๊งคับ อาจจะเริ่มทำ 22+ หรือ 24+ แล้ว พวก 19 เลยลดราคาลง

เหมือนเมื่อก่อนส่วนใหญ่มีแค่ 15 16 17 ส่วน 19 นี่แพงมากๆ เกือบ 2หมื่นกันเลย แล้วราคาก็เริ่มลงกลายเป็นในท้องตลาดมี 17 กับ 19 ซะส่วนใหญ่เพราะเริ่มออก 20 จำได้ว่าตอนเริ่มมี 20+ ออกมานี่ซื้อ BenQ FP202W มาในราคา 15,900 แล้วดูตอนนี้จิไม่ถึงหมื่นเลยเพราะมีตัว 22 กะ 24 ออกมาขาย

อยากเปลี่ยนเป็น 24 แต่รู้สึกว่าเริ่มเข้าสู่การเปลี่ยน generation อีกแล้วเลยรออีกนิดไปเล่น 25 หรือ 27 เลยน่าจะดี อิอิ
                              22" ก็ตาจะบอดแล้วครับ ขอแค่ได้ Wide Screen ก็พอ (อยากเล่นเกมมุมกว้างใจจะขาดแล้น T_T)
                              Originally posted by tonzakung View Post
                              BenQ ตัวใหม่ สวยครับ จำรุ่นไม่ได้ แงงง
                              แย่เลยนะครับ ผมก็อยากรู้

Comment

Working...
                              X