Announcement

Collapse
No announcement yet.

เซ้ต zyxel p-660r-t1 กับ bipac5200sr2 เปนเราเตอร์ไม่ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เซ้ต zyxel p-660r-t1 กับ bipac5200sr2 เปนเราเตอร์ไม่ได้ครับ

เซ้ต zyxel p-660r-t1 กับ bipac5200sr2 เปนเราเตอร์ไม่ได้ครับ

คือพอเข้าไปแล้วมันไม่มีเมนูให้เซตอ่ะครับต้องทำไงอ่ะครับ
    Attached Files

ได้ครับ

มีวิธีทำอยู่นะ

Comment

1. ก่อนอื่นนะครับต้องลองเช็ค Modem ก่อนว่า IP Address ปัจจุบันถูกเซ็ตค่าไว้เป็นอะไร (ถ้ามาจาก True ปกติจะเป็น 192.168.1.1)
      - ให้คลิก Start ไปที่ Run แล้วพิมพ์ cmd
      - พิมพ์ ipconfig แล้วดูค่าที่ Default Gateway เราก็จะได้ IP Address ของ Modem

2. ให้เข้าไปที่หน้า Wizard ของ Modem ก็คือ http://192.168.1.1/wizard/home_wizard.htm หลังจากนั้นจะเจอหน้าต่างให้ป้อน User Name = True , Password = True

3. แล้วคลิกปุ่ม "RUN WIZARD" คลิก NEXT

4. ให้กรอก Password สำหรับ admin ตามที่เราต้องการ เช่น 1234 คลิก NEXT

5. เลือก Time Zone เป็น (GMT +07:00) Bangkok, Jakarta, Hanoi คลิก NEXT

6. เลือก PPPoE/PPPoA คลิก NEXT

7. ป้อน Username & Password ที่ใช้สำหรับเชื่อมต่อ Internet คลิก NEXT

8. คลิก NEXT เพื่อ Save ค่าที่ได้ทำการแก้ไข จนขึ้นข้อความ "Quick Start Completed!!" แล้วคลิกปุ่ม CLOSE

9. จากนั้นให้ปิด Modem แล้วเปิดใหม่ พร้อม Restart Windows ให้สังเกตุไฟสถานะที่ "PPP" ถ้าไฟติดเป็นอันสำเร็จ

credit : pakin

Comment

ขอบคุงคร๊าบเด๋วจารีบไปลองทำ

Comment

Working...
        X