Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการเซ็ทค่า spd ram พร้อมรูปครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ohm123 View Post
    เรียนท่านนะครับ ว่าถ้าเผาให้ดีมันจะมีความยืดหยุ่นในการทำงานมากเลยครับ ถ้าเซ็ตหลวมก็วิ่งที่4 2 2 8 ยังได้ครับที่บัส667 แต่เสถียรระดับนึงครับ

จนผมได้โปรไฟล์ค่าคิงส์ตั้นที่ท่าน data_db2ให้มา เป็นของบัส800 จนผมสังเกตอีกอย่างคือถ้าปรับนิดเดียวมันก็คือ โปรไฟล์คิงส์ต้น hyperx667 @4 4 4 12 นั่นเอง แต่พอไปดูในเว็ปคิงส์ตั้นตัวค่าtrc กับ trfc กลับปล่อยไว้หลวม พอผมลองกดดูมันจะแรงกว่านั้นอีกครับ

คำถามคือโปรไฟล์ที่ผมเอาขึ้นแรงกว่าโปรไฟล์hyperxอย่างไร ผมเทสแล้วด้วยเครื่องเดียวกันนี้ ผมเทสขออ้างอิงในโปรแกรมsissolf xi engineer
    ค่าnsของผมได้101ns ค่าhyperxได้106ns เร็วกว่า -5ns
    ค่าแบนวิทย์ผมได้4300ต้นๆ ค่าแบนวิทย์hyperxได้4200ต้นๆ แรงกว่ากัน100mb/s

และค่า4 4 4 12 นี้ดีที่สุดครับผมลองกด 4 4 4 10 แต่รู้สึกจะแรงน้อยกว่าครับ เป็นค่าที่แม้แต่ 4 3 3 10 ของผมสมัยก่อนยังเทียบไม่ได้ครับ^^

สรุปท่านไม่ต้องไปหาโปรไฟล์ Kingston HyperX ครับโหลดที่ผมเอาขึ้นกระทู้ด้านบนได้เลยครับ เป็นค่าที่ผมเทสแล้วดีที่สุดในตอนนี้ครับ ผมใช้โปรไฟล์ของคิงส์ตั้นผมนะครับ ก่อนแฟลชท่านเซฟโปรไฟล์ท่านไว้ก่อนนะครับถ้าจะแฟลชทับ สำหรับขนาด2กิ๊ก 16เม็ดแรมนะครับ
    ของผมมันเป็น Kingston Elpida แผงละ 1GBx2 หนะครับ

อยากรู้เพิ่มเติมว่า มันไปได้อีกไหมเอ่ย

ใจนึงก็กลัวแต๊บ แหะๆ

Comment

• Originally posted by dipdc View Post
      ของผมมันเป็น Kingston Elpida แผงละ 1GBx2 หนะครับ

อยากรู้เพิ่มเติมว่า มันไปได้อีกไหมเอ่ย

ใจนึงก็กลัวแต๊บ แหะๆ
      667@4 4 4 12 แรงสุดครับแต่ปรับเพิ่มตามที่โพสไว้ด้านบนครับ เพราะเคยกดแบบเก่า4 3 3 10 ก็สู้โปรไฟล์ใหม่นี้ไม่ได้ครับเป็นค่าลงตัวที่สุดแล้วครับ เซ็ตตามตอนที่1กับ2 ให้ตรงก็แรงขึ้นกว่าเดิมครับ ไม่เชื่อลองดู

แต่ถ้าอยากทราบว่ามันจะกดไปได้ถึงไหนแนะนำให้ใช้โปรแกรมเมมเซ็ตครับกดในวินส์โดส์ครับ ไม่ต้องกังวลเลยว่าแรมจะเสียครับ
      Last edited by ohm123; 24 Aug 2008, 23:32:01.

Comment

• Originally posted by ohm123 View Post
        หลังจากปล้ำและสังเกตกับมันอยู่นานก็ได้คำตอบมาแล้วครับ โปรไฟล์pqi 800 นายแน่มาก^^

ตอนที่1
        ใต้เมนูที่ปรับบัสแรมครับเลือกตรงที่
        1.sdram access from clock ใต้บัสค่าแรก
        2.maximum data access time (tac) from clock at clx-1 ใต้ค่าบัสที่2
        3. ……clx-2 ใต้ค่าบัสที่3
        ปรับให้สัมพันธ์กันกับค่าของบัสที่เลือกด้วยนะครับ
        ddr800 = 0.40ns
        ddr667 = 0.45ns
        ddr533 = 0.50ns
        ddr400 = 0.60ns
        *ถ้าปรับให้หลวมขึ้น ตัวอย่าง เช่น ddr800 = 0.45ns ระบบจะปรับอัตราทดหน่วงแต่จะสามารถกดclได้ เช่นกดไปที่ 4 3 3 ..
        *ถ้าปรับให้แน่นขึ้น ตัวอย่าง เช่น ddr800 = 0.35ns ความแรงลดลงครับแบนวิทย์ตก100mb/s การเข้าถึงช้าลง+5ns
        *ฉะนั้นดีที่สุดเลือกให้ตรงกับค่ามันด้วยนะครับ

ตอนที่2
        โปรไฟล์ของคิงส์ตันและคอร์แซร์ที่ดูมาปรับเน้นเสถียรมากกว่าครับ ไม่เหมือนpqiปรับได้แน่นดึงประสิทธิภาพได้ดีที่สุดครับ ให้ปรับตามโปรไฟล์ที่ต่างกันดังนี้
        1.address and command input setup time before clock (tIS) = 0.17ns
        2. address and command input hold time after clock (tIH) = 0.25ns
        3.data input setup time before strobe (tDS) = 0.10ns (ถ้าเป็นunderfineไม่ต้องปรับ ค่าจะดีกว่าอยู่ที่ 0.05ns)
        4.data input hold time after strobe (tDH) = 0.12ns
        5.write recovery time (TWR) = ปกติจะอยู่ที่ 15.00ns ถ้าปรับให้ต่ำลงแบนวิทย์และnsรวมจะตกลงครับ ปล่อยไว้ครับ
        6.maximum skew between DQS and DQ signal (tDQSQ) = 0.20ns
        7.maximum read data hold skew factor (tQHS) = 0.30ns
        *ถ้าปรับให้แน่นอีกมันจำทำงานหนืดครับไม่แรงผมลองไล่ค่ามาทุกตัวเลยเสียเวลาไปเยอะครับ ส่วนถ้าปรับให้หลวมก็เหมือนกันครับแรงน้อยลง ค่าตอนที่ 2 เซ็ตแบบนี้เรียกประสิทธิภาพดีที่สุดครับ

เน้นบัส667 @ 4 4 4 … นะครับ ถ้าทำตามนี้แรงกว่าตอนผมใช้โปรไฟล์เก่าที่ 4 3 3 10 พอควรเลยครับ แถมแรมไม่ต้องทำงานหนักไปวิ่งที่cl3 เป็นค่าที่เสถียรที่สุดและแรงที่สุด และแรมทั่วไปมีสิทธิสูงที่จะทำได้ ถ้าไม่ได้เบิร์นเซ็ตแรกๆอาจจะช้าพอใช้ไปเบิร์นมันเข้าที่มันก็จะแสดงประสิทธิภาพที่แท้จริงเองครับ^^

อันนี้ลองโหลดดูครับตั้งไว้ที่
        ddr667@ 4 4 4 12
        ddr800@ 5 5 5 15
        หลังจากที่ได้โปรไฟล์ค่าดั้งเดิมของคิงส์ตั้น800มาครับ
        ผมโหลดมาแล้วครับ โอ้โฮดีจังเลย ขอบคุณมากๆครับ

Comment

• ดัน มะดันดอง ตี หนึ่ง ตีสอง ปลุกน้องง มาดันน

Comment

• ตกมาไกลแล้ว พี่น้อง

Comment

• Originally posted by Nan View Post
              ผมโหลดมาแล้วครับ โอ้โฮดีจังเลย ขอบคุณมากๆครับ
              เอาแล้ว ได้แรม week เดียวกันหมด เลยท่าน
              555

เสียดายไม่ได้เก็บ profile ของ GEIL , Corsair ไว้

Comment

• Originally posted by data_db2 View Post
                เอาแล้ว ได้แรม week เดียวกันหมด เลยท่าน
                555

เสียดายไม่ได้เก็บ profile ของ GEIL , Corsair ไว้
                ไม่เป็นไรครับท่าน เดี๋ยวคิงสตั้น มาเป็นคอแซร์ แล้วไปเป็นpqi แล้วกลับมาเป็น
                คิงสตั้นยี่ห้อเดิมที่ท่านโอมโพสไว้ครับ ขำดีครับ

Comment

• ของผมลอง memtest ชิบ Hynix เปลี่ยนค่าตัวแรกไม่ได้เลยครับ เปลี่ยนได้แค่ 5 4 4 13 ใช้ไปใช้มาก้อค้างซะงั้น

Comment

• Originally posted by absolute_kim View Post
                    ของผมลอง memtest ชิบ Hynix เปลี่ยนค่าตัวแรกไม่ได้เลยครับ เปลี่ยนได้แค่ 5 4 4 13 ใช้ไปใช้มาก้อค้างซะงั้น
                    พยายามหน่อยครับ เดี๋ยวก็แรงครับท่าน

Comment

• Originally posted by data_db2 View Post
                      555

เสียดายแทนเหมือนกันครับเพราะ
                      1.โปรแกรมไม่มีให้เลือกเปลี่ยนยี้ห้อเป็นเกล
                      2.ถ้าได้รู้โปรไฟล์เกลตัว800 อาจจะได้โปรไฟล์ที่น่าลองกว่าเดิม ยี้ห้อเทพก็อยากรู้นักว่าเขาจะเซ็ตยังไง^^

Comment

• Originally posted by absolute_kim View Post
                        ของผมลอง memtest ชิบ Hynix เปลี่ยนค่าตัวแรกไม่ได้เลยครับ เปลี่ยนได้แค่ 5 4 4 13 ใช้ไปใช้มาก้อค้างซะงั้น
                        ท่านเซ็ตไงอ่ะครับอยากดูโปรไฟล์ที่ท่านเซ็ตอ่ะ หรือว่าท่านลองโหลดของผมไปลองยัง ใช้ไม่ได้หรือครับ หรือชิปมันไม่แรงอ่ะ?

เฮ้อ...พึ่งกลับมาจากต่างจังหวัด เอิ๊กๆๆ

Comment

ท่านเซ็ตไงอ่ะครับอยากดูโปรไฟล์ที่ท่านเซ็ตอ่ะ หรือว่าท่านลองโหลดของผมไปลองยัง ใช้ไม่ได้หรือครับ หรือชิปมันไม่แรงอ่ะ?

เฮ้อ...พึ่งกลับมาจากต่างจังหวัด เอิ๊กๆๆ
                          ไปเที่ยวไหนมาครับ

Comment

• Originally posted by Nan View Post
                            ไปเที่ยวไหนมาครับ
                            ไปทำงานมาน่ะครับ ไปที่พังงา ภูเก็ต เดี๋ยวอาทิตย์หน้าตามนายไปมุกดาหารต่อทั้งอาทิตย์ เหนื่อยแฮะ^^"

Comment

• ตามนี้เลยครับผม ปรับอะไรไม่ค่อยได้เล๊ยย

ขอโทษอย่างแรงครับ ไม่รู้ว่าต้อง Zip ไฟล์ก่อน แหะ ๆ
                              Attached Files
                              Last edited by absolute_kim; 30 Aug 2008, 10:40:41.

Comment

ตามนี้เลยครับผม ปรับอะไรไม่ค่อยได้เล๊ยย
                                ตามไหนอ่ะท่านยังไม่เห็นโปรไฟล์ท่านเลย^^

Comment

Working...
                                X