Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการเซ็ทค่า spd ram พร้อมรูปครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ความรู้ ๆ ๆ ท่านเยี่ยมมาก ๆ แล้ว Chip ของ Hynix ทำได้มั้ยครับ

Comment

ของผมได้ที่ 4-4-4-12
      ลองที่ 3-4-4-12 ไม่ติด
      Last edited by data_db2; 8 Aug 2008, 01:32:27.

Comment

Originally posted by data_db2 View Post
        ของผมได้ที่ 4-4-4-12
        ลองที่ 3-4-4-12 ไม่ติด
        บอกท่านแล้วเอาชัวส์ cl4 พอครับ มันไม่ใช่ elpida ครับ 4 4 4 12 ปลอดภัยสุดแล้วครับ
        แต่fsb cpu เนี่ยมีผลกับดูอัลแรม จริงๆ ผมตันที่667กดต่ำกว่าแต่แรงน้อยกว่าท่านอีก แล้วท่านแก้ได้ยังอ่ะครับ
        แสดงว่าบางที่แรมคิงส์ตัน667ชิปดีๆ เนี่ยก็น่าสนไม่ต่างจากแรม800บ้านๆเลยนะครับเอิ๊กๆ^^

ถึงท่าน absolute_kim
        ความรู้ ๆ ๆ ท่านเยี่ยมมาก ๆ แล้ว Chip ของ Hynix ทำได้มั้ยครับ
        เคยหาๆดูแรมพีซีชิปนี้เขาแฟลชไม่ผ่านครับตัวคอนโทรลไบออสไม่อนุญาตครับเหมือนของapacerครับ แต่ในnbไม่ทราบครับ ไม่รองไม่รู้ครับต้องลองแฟลชดูครับอยากรู้ลองแค่แฟลชเปลี่ยนชื่อแรมก็รู้แล้วครับท่าน

Comment

เคลมมมมมม อิอิ

Comment

เหอ ๆ มะวานเอาซะเปิดมะติดปายเยยงับ - -"

ปวดหัวปายพักนุง ต้องปายจิ๊กแรมเพื่อนมาปลุกวิญญาณ ซะงั้น

แหะ ๆ แต่ยังงัยก้อขอบคุงสำหรับความรู้ค๊าฟฟป๋ม

Comment

สุดยอดจริงๆ เก่งมากครับ

Comment

Originally posted by KaMI View Post
                เหอ ๆ มะวานเอาซะเปิดมะติดปายเยยงับ - -"

ปวดหัวปายพักนุง ต้องปายจิ๊กแรมเพื่อนมาปลุกวิญญาณ ซะงั้น

แหะ ๆ แต่ยังงัยก้อขอบคุงสำหรับความรู้ค๊าฟฟป๋ม
                ที่ว่าเอามาปลุกหมายถึงเสียบข้างที่ใช้ได้ไปข้างนึงแล้วเข้าวินโดส์แล้วเสียบอีกข้างเข้าไปตอนเครื่องเปิดใช่ไหมครับ เสียบไปแรมจะใช้ไม่ได้แต่วินส์เห็นและโปรแกรมspdtool ก็สามารถอ่านค่าและแก้ไขค่าได้ พอทำเสร็จรีสตาร์ทและเคลียร์cmos วิธีนั้นก็แก้ค่าแรมที่แต๊บได้ครับ แต่ทำบ่อยๆไม่แนะนำครับไม่เป็นผลดีอย่างแรงกับเมนบอร์ดครับแรมไม่กี่ร้อยแต่เครื่องนึงเคลมที่เป็นเดือนแบบผมนะครับ เพราะเวลาเสียบไปไฟมันกระชากผ่านบอร์ดเข้าแรมนะครับ บอร์ดไม่ใช่แบบเซิร์ฟเวอร์ที่รองรับบัฟเฟอร์แรมนะครับ ผมทำบ่อยจนตัว ไบออส คอนโทรลเลอร์ พังเลยนะครับ

อ่าแล้วท่านกดเท่าไรอ่ะครับถึงได้แต๊บ อย่าบอกนะกดที่ 3 3 3 10 ตามผมอันนี้มันต้องelpida -8eเท่านั้นครับ(เท่าที่ทราบ)

เอาชัวส์เซ็ตตามรูปแรกบนสุดเลยครับ ดูที่timing sumary ครับ ...^^ เวลาเซ็ตสำหรับซิสเต็มintel ผมเน้นที่บัสแรม667ครับ(ถ้าพวกt2******ก็เน้นบัส533ใช่ป่ะครับ) เพราะตอนบูทมันจะใช้ค่าแรมนี้ก่อนครับ ถึงคุณจะคล็อกในวินส์แล้วใช้ค่าบัสแรม800ก็เถอะครับ

เอ..แล้วตัวamdมันซัพพอร์ตบัสแรมเท่าไรหว่า.....ใครรู้ตอบผมหน่อยจิ?
                Last edited by ohm123; 8 Aug 2008, 09:31:42.

Comment

Originally posted by data_db2 View Post
                  เคลมมมมมม อิอิ
                  ท่านเลือกถูกแล้วครับ ฟูจิซึไม่ใช่ถูกๆอย่าเอาไปเสี่ยงกับแรมไม่กี่ร้อยเลยครับไม่คุ้ม แต่แรมยี่ห้อนี้ศูนย์เคลมมันเป็นศูนย์ในตำนาน เคยเห็นกระทู้ใครไม่รู้เคลมแรมไม่กี่ร้อยรอเป็นเดือนๆเลยนิครับ แต่ตัวนี้โครตคุ้มนิ ถูกมากวิ่งแบบhyperxได้ด้วยง่า....^_^

ท่านไม่สนแรมTRANSCENDเหรอครับ แต่ต้องตัวพรีเมี่ยมเท่านั้นนะครับที่เป็นชิปแรม elpida -8e (บางล็อตเป็น d9) + pcb 6 layer (ถ้าเป็นตัวแวลูมันชื่อยี่ห้อแรมมันเองอ่ะไม่ค่อยน่าสน) อันนี้แฟลชได้รับรองครับแรมขั้นเทพ แต่แพงส๊า....ด ราคานี้ซื้อ2กิ๊กมาคู่นึงถอย hyperx 2กิ๊กคู่นึงได้เลยนะนั่น
                  http://www.memorytoday.com/
                  Last edited by ohm123; 8 Aug 2008, 10:02:08.

Comment

Originally posted by ohm123 View Post
                    ท่านเลือกถูกแล้วครับ ฟูจิซึไม่ใช่ถูกๆอย่าเอาไปเสี่ยงกับแรมไม่กี่ร้อยเลยครับไม่คุ้ม แต่แรมยี่ห้อนี้ศูนย์เคลมมันเป็นศูนย์ในตำนาน เคยเห็นกระทู้ใครไม่รู้เคลมแรมไม่กี่ร้อยรอเป็นเดือนๆเลยนิครับ แต่ตัวนี้โครตคุ้มนิ ถูกมากวิ่งแบบhyperxได้ด้วยง่า....^_^

ท่านไม่สนแรมTRANSCENDเหรอครับ แต่ต้องตัวพรีเมี่ยมเท่านั้นนะครับที่เป็นชิปแรม elpida -8e (บางล็อตเป็น d9) + pcb 6 layer (ถ้าเป็นตัวแวลูมันชื่อยี่ห้อแรมมันเองอ่ะไม่ค่อยน่าสน) อันนี้แฟลชได้รับรองครับแรมขั้นเทพ แต่แพงส๊า....ด ราคานี้ซื้อ2กิ๊กมาคู่นึงถอย hyperx 2กิ๊กคู่นึงได้เลยนะนั่น
                    http://www.memorytoday.com/
                    โอ้วศูนย์ในตำนานเลยเหรอครับท่าน ของผม 2GBx2 ด้วย
                    ตอนนี้ใช้ DELL แล้วท่าน Fujitsu ขายไปแล้ว ลูกเล่นน้อยไป อุปกรณ์เสริมขายแพงจัด

Comment

โอ้วศูนย์ในตำนานเลยเหรอครับท่าน ของผม 2GBx2 ด้วย
                      ตอนนี้ใช้ DELL แล้วท่าน Fujitsu ขายไปแล้ว ลูกเล่นน้อยไป อุปกรณ์เสริมขายแพงจัด
                      ส่งให้ผมลองด้วยน่ะครับ ผมอยากเปลี่ยนแรมพอดี

Comment

งั้น ขอถามอีกหน่อยจิคั๊ฟป๋มว่า ทาม spd แบบนี้

มานก้อคล้าย ๆ กะกาน overclock ช่ายมั้ยอ่าคั๊ฟ

แสดงว่า ถ้าใช้แบต มานก้อจาใช้งานได้น้อยลงช่ายเป่าอ่า

ป๋มเข้าจายอารายปิดปายเป่าคั๊ฟ

Comment

- - ซ้ำซะงั้น
                          Last edited by KaMI; 8 Aug 2008, 10:19:39.

Comment

นี่คับ
                            profile ที่ไม่แต๊บ
                            www.aekpone.com/ram_profile/PQI-2GB-4-4-4-12.spd

โมโดยท่านอาจารย์ Ohm123

Comment

เฉลย ครับ มันคือแรม PQI ตัวนี้ท่านทุเรียน แนะนำ
                              ใช้ได้แจ่มเลย

Comment

Originally posted by KaMI View Post
                                งั้น ขอถามอีกหน่อยจิคั๊ฟป๋มว่า ทาม spd แบบนี้

มานก้อคล้าย ๆ กะกาน overclock ช่ายมั้ยอ่าคั๊ฟ

แสดงว่า ถ้าใช้แบต มานก้อจาใช้งานได้น้อยลงช่ายเป่าอ่า

ป๋มเข้าจายอารายปิดปายเป่าคั๊ฟ
                                -มันคือการโอเวอร์คล็อกครับ สำหรับไบออสโน๊ตบุ๊คมันไม่มีให้ปรับถึงต้องใช้วิธีนี้ครับ

-หมายถึง สมมติว่ากดไป 4 4 4 12 แล้วไม่เสียบปลั๊กใช้แต่แบต มันจะทำงานได้ไม่เต็มที่เหมือนการ์ดจอใช่ไหมครับ >ไม่เกี่ยวครับเพราะบอร์ดnb จ่ายvdimm แค่1.8v อยู่แล้วครับ ก็ขึ้นอยู่ที่ว่าแรมที่แฟลชแล้วทำงานที่ 1.8v ได้ขนาดไหนเท่านั้นเองครับ

Comment

Working...
                                X