Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อ Hdd ตัวที่ 2 มาแล้ว เครื่องหาไม่เจอครับ T_T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อ Hdd ตัวที่ 2 มาแล้ว เครื่องหาไม่เจอครับ T_T

เพิ่งไปถอย western S-ATA ตัว 500 gb มาครับ ที่เป็นตัวประหยัดไฟ ต่อแค่ S-ATA สายเดียวอะครับ

ทีนี้ ปัญหามันอยู่ที่ว่า เสียบไปแล้ว มันหาไม่เจออะครับ โล่งเลย เห็นแค่ลูกแรก ตัวเก่าตัวเดียว

ลองเข้า bios ก็ยังไม่เจอ ครับ แบบนี้ผมต้องทำอย่างไรครับ

ช่วยด้วยเน้อ ขอบคุณมากครับ

งง Format ยังฮะ แล้วไม่ใส่สาย power หรือ

Comment

Originally posted by CMSK View Post
      เพิ่งไปถอย western S-ATA ตัว 500 gb มาครับ ที่เป็นตัวประหยัดไฟ ต่อแค่ S-ATA สายเดียวอะครับ

ทีนี้ ปัญหามันอยู่ที่ว่า เสียบไปแล้ว มันหาไม่เจออะครับ โล่งเลย เห็นแค่ลูกแรก ตัวเก่าตัวเดียว

ลองเข้า bios ก็ยังไม่เจอ ครับ แบบนี้ผมต้องทำอย่างไรครับ

ช่วยด้วยเน้อ ขอบคุณมากครับ
      Originally posted by bomfeedback View Post
      งง Format ยังฮะ แล้วไม่ใส่สาย power หรือ
      นั่นดิ

Comment

Originally posted by bomfeedback View Post

ไฟไม่เข้าจะเห็นได้ไง...

Comment

Originally posted by จอมยุทธ View Post

ไฟไม่เข้าจะเห็นได้ไง...

Comment

น่านดิ สาย sata ก้อเหมือนสาย IDE มานไม่มีไฟเลี้ยงนี่นาแล้วมอเตอร์มันจะเอาไฟ 12 โวลต์ที่ไหนมาหมุนงะ

Comment

อ้อที่เขาบอกว่าเสียบสายเดียวก็คงเพราะว่ามานเสียบสาย sata สองเส้นไม่ได้อะดิ 555+

Comment

อิอิ รอ เจ้าของกระทู้มาเพิ่มข้อมุลว่าเสียบ เฉพาะ สาย DATA หรือ เสียบ ทั้ง DATA & power

Comment

อ่อ hdd ของผมเป็นรุ่น western 500 GB Green power อะครับ
                  เห็นคนขายเค้าบอกว่า กินไฟจากสาย sata อย่างเดียว ไม่ได้กินไฟ supply (ช่องเสียบsupplyเลยไม่มี)

Comment

มีนะตัวACCSอะรัยซักอย่างนี่ใช่มั้ยครับ ผมก็ใช้อยู่ก็เสียบทั้งสองสายครับ

Comment

อ่อครับ AACS อะครับ ว่าแต่เสียบสายไหนบ้างหล่ะ

พอร์ตเสียบมีแค่ sata power กับ serial data อะครับ

Comment

เอ่อ สงสัยผมคงไม่ได้เสียบ sata power อะครับ (เสียบแค่ data เส้นเดียว มิน่าๆ)

แต่ ... sata power สายมันอยู่ที่ไหนอะครับ ออกมาจาก supply หรอ หรือยังไง ทำไมผมหาไม่เจอ !!

Comment

Originally posted by CMSK View Post
                          เอ่อ สงสัยผมคงไม่ได้เสียบ sata power อะครับ (เสียบแค่ data เส้นเดียว มิน่าๆ)

แต่ ... sata power สายมันอยู่ที่ไหนอะครับ ออกมาจาก supply หรอ หรือยังไง ทำไมผมหาไม่เจอ !!
                          หัวเสียบมันก็เป็นต้ว L เหมือนกัน แต่ใหญ่กว่า ถ้าPSUไม่มีก็เอาหัวแปลงที่แถมมากับเมนบอด ต่อเลยครับ

Comment

โอ้..เวรกรรม

Comment

กรรมไม่เสียบสายไฟฮาดดิสจะทำงานไหมนี่

Comment

Working...
                              X