Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงกะสัย เรื่องสีสัน กับยี่ห้อการ์ดจอ มีผลกันเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมใช้การ์ดของ asus มีสองรุ่นคือ 3650top กับ 3450 512mb ddr2 ที่เห็นๆได้ชัดที่สุดคือตัว 3450 ความสว่างที่แสดงออกมามันน้อยกว่า 3650 แบบเห็นๆ มีอีกรุ่นที่เอามาลอง แต่คนละยี่ห้อคือ SAPPHIRE 3470 256MB GDDR3 ไอ้ตัวนี้ก็มืดกว่าเหมือนกัน สรุปว่า 3450 กับ 3470 แสดงผลได้พอๆกัน (มืดนะครับ)
    ปล. ซื้อมาไม่ใช่อะไรเอามาลองทำ CF กับไอ้ ECS A780GM-A Black Series ดูก็เล่นๆ

Comment

สีของเกมส์ HD3850 ดีกว่า 9600 GT มากๆ
      แต่ดูหนังสำหรับผมไม่ต่าง

อั้นนี้ลองเองกับตัวนะครับ

Comment

ATI กับ Nvidia เรื่อง 2D กับดูหนัง ผมว่าคุณภาพไม่ต่างกันเลยครับ สีสันเหมือนกัน อยู่ที่การปรับแต่งนิดหน่อย (ต่อ DVI นะครับ)

ส่วนเรื่องเกมส์ ภาพของ Nvidia จะดูว่ามันสว่างกว่า และ contrast ต่ำกว่า เหมือนว่าค่า Gamma จะสูงกว่าทาง ATI เลยทำให้ภาพเป็นอย่างนั้น ดูโดยรวม ภาพในเกมส์ของทาง ATI สีดำมันจะดำกว่า เลยทำให้ภาพดูลึกกว่า สีสดเข้มกว่า แต่ก็เลยทำให้ในบางเกมส์รายละเอียดในที่มืดมันมืดไปเหมือนกัน

Comment

ผมเล่นเกมส์ pfw มีร้าน หนึ่ง ใช้ x1300 อีก ร้าน 8400 ความต่างมีให้เห็นนะครับ
          x1300 มองเห็นแม้กระทั้ง ปลาที่อยู่ในน้ำ ความลึกของการแสดงผลมากกว่า รายละเอียด ของพื้น ส่วนต่างๆ แม้แต่ซุมๆ เข้าไปใกล้ ริมฝีปาก จะเป็นมัน ส่วนตรงภาพมืดๆ ยังคงเห็นรายละเอียด ของวัตถุว่าเป็นเงา และ ก่อน ขึ้นเกมส์ ดีฟอล(กราฟฟิค) เกมส์ เต็มทุกอย่าง
          8400 ภาพจะใสๆ แสงจะสะท้อนมาก เทียบกันจะๆ รายละเอียดที่แสดงน้อยกว่า และตัวดีฟอลตื กราฟฟิค ไม่เต้ม ให้ปรับ ในตัวเกมส์ ยังไง ภาพก้ไม่ดีขึ้น ก้คือ มันก้ปรับได้ แต่ แสดงผลได้แค่นั้นจริงๆ ส่วนตรงภาพ ตอนแสดงผลเวลากลางคืน จะมืด มืดไปเลย แทบมองไม่เห็นรายละเอียดส่วนอื่น
          ปล. นี้เป็นเหตุผลหนึ่งมั้งที่ทำไม xbox ขายดีก่า ps3 ฮาๆ ความคิดผมนะครับ อย่ากัดกันนะ

Comment

ผมเคยลองทั้ง ทั้ง 8800 GTS G80 กับ 3850 256 MB ลองกันจะจะ เท่าที่ดูมา 3850 ภาพสด สีสวยกว่า แต่คะแนน ไม่ต่างกัน แต่ลองลากขึ้นทั้ง 2 ตัว 3850 กินนิดหนึ่งคับ แต่ตอนนี้ก็ใช้ ข่ายเขียวอยู่ รักทั้ง 2ค่ายคับ
            ค่ายไหนก็ได้ ขอแค่มีเกมให้เล่นเป็นพอ อิอิ

Comment

พึ่งขาย 8600gt ซื้อ 3850 มาสดๆขอบอกว่า

สรุปง่ายๆ ผมขอย้ายค่าย

สีสวยกว่า มากๆ มันเรนเดอร์เกมได้ สวยงามกว่าเหนๆ ไม่กระตุกลื่นหัวแตก

ลองกับ เดวิลเมคราย 4 กริด แอสซาซินครีด 3 เกม หุหุ

ตอนนี้ ไม่มีปัญหาอะไร ความร้อนฟูลโหลดประมาณไม่น่าเกิน 60 (ตัวซิ้งดำใหญ่ๆ)

Comment

Working...
              X