Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงกะสัย เรื่องสีสัน กับยี่ห้อการ์ดจอ มีผลกันเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงกะสัย เรื่องสีสัน กับยี่ห้อการ์ดจอ มีผลกันเปล่า

อย่างค่ายของ ATI นี่
    พอผมได้ใช้ 3850 นี่เห็นความแตกต่างของสี เทียบกับ 7900gt นี่ของ ATI สวยกว่าเยอะ

เลยติดใจค่ายนี้เลย

แต่สงสัยว่าระหว่าง 3850 คนละยี่ห้อ สีมันจะต่างกันไหม

ตอนนี้เอา spark 3850 มาใช้ เทียบกับ sapphire รู้สึกว่ามันจะจืดกว่า
    แต่ก็ไม่แน่ใจ ท่านใดมีประสบการณ์แชร์หน่อย

รู้แล้วอย่าเก็บไว้คนเดียว บอกกันหน่อย

ท่านเคยใช้การ์เขียวพวก 8800 หรือ 9600 อะไรประมาณนี้ป่าวคับ

จะถามว่า เทียบกับ 3850 สีสัน แตกต่างกันมากไหมคับ

Comment

ไม่เคยครับ ใช้แค่ 7900gt แล้วย้ายค่าย ยังไม่เคยลอง 8800 เลยครับ

Comment

ชิบเดียวกันผมว่าใกล้เคียงกันมากครับ

Comment

ผมว่าน่าจะคือๆกันครับ

Comment

Originally posted by charif View Post
            ท่านเคยใช้การ์เขียวพวก 8800 หรือ 9600 อะไรประมาณนี้ป่าวคับ

จะถามว่า เทียบกับ 3850 สีสัน แตกต่างกันมากไหมคับ

เคยลองแต่ 8800GTS G92 กับ HD2900XT เปิดเกม Test Drive Unlimited,Lost Planet รัน 3D06 จอรุ่นเดียวกัน เปิดข้างๆ กัน 2 เครื่อง สี แสง เงา HD2900XT ทำได้ดีกว่าคับ

ส่วนคนละยี่ห้อ ผมว่า ไม่น่าจะต่างกันคับ เพราะ GPU ตัวเดียวกัน

Comment

ถ้าค่าย"ภาพอาจจะต่างกัน"

ถ้ายี่ห้อไม่น่าเกี่ยวครับ

Comment

Originally posted by charif View Post

ผมเคยใช้ 8800gt แต่พังระหว่างรอเคลม(เดือนกว่าๆ)เลยซื้อ 3650 มาใช้พรางๆเห็นถึงความต่างของสีอย่างชัดเจนเลยครับ

Comment

ต่างแต่ต่างกันไม่มากครับ

เพราะโทนสีจะใกล้เคียงกัน ความสว่างเป็นตัวตัดสินกันนิดๆ ในกรณีที่ต่อผ่าน VGA นะครับ
                  ต่อผ่าน DVI แยกแทบไม่ออกแล้ว เพราะไม่ได้ผ่านการแปลง เป็น Analog เหมือนต่อผ่าน VGA

Comment

ผมถามเจ้าหน้าที่แถวๆพันทิพย์เขาบอกว่า Nvidia สีจะสะท้อนแสง ATI สีจะสด อันนี้จริงป่าวคับ

Comment

Originally posted by Cycrops View Post
                      ผมถามเจ้าหน้าที่แถวๆพันทิพย์เขาบอกว่า Nvidia สีจะสะท้อนแสง ATI สีจะสด อันนี้จริงป่าวคับ
                      เจ้าหน้าที่พันทิพย์ ? คนขาย ? ต้องไปลอง HDR ดูของแต่ละค่ายแล้วจะรู้คับ

Comment

Originally posted by คิม View Post
                        ต่างแต่ต่างกันไม่มากครับ

เพราะโทนสีจะใกล้เคียงกัน ความสว่างเป็นตัวตัดสินกันนิดๆ ในกรณีที่ต่อผ่าน VGA นะครับ
                        ต่อผ่าน DVI แยกแทบไม่ออกแล้ว เพราะไม่ได้ผ่านการแปลง เป็น Analog เหมือนต่อผ่าน VGA
                        ผมต่อผ่าน VGA ด้วย อาจจะเกี่ยวจริง ๆ น่าจะเป็นแค่สว่างไม่เท่ากัน
                        แบบนี้ปรับผ่าน control panel ของ ATI แล้วมันก็น่าจะเหมือนกันชิมิ

ถ้าเหมียนกันผมเก็บ spark 3850 ไว้ดีฝ่า แล้วปล่อย 3870 ก๊ากกก
                        ได้ตังค์เพิ่ม เจ็บตัวน้อยหน่อยเวลาการ์ดราคาตก

Comment

เคยใช้ 3850 แล้วเปลี่ยนมาใช้ 8800gt ครับ ต้องบอกเลยว่า พอเปลี่ยนมารู้สึกอึดอัดกับภาพของฝั่งเขียวมาก

Comment

ผมยังไม่กล้าลองฝั่งแดงเลยครับ
                            กลัวติดใจ

Comment

Originally posted by sicklab View Post
                              ผมยังไม่กล้าลองฝั่งแดงเลยครับ
                              กลัวติดใจ
                              ยังไม่กล้าลองฝั่งเขียวเลยครับ
                              กลัวช้ำใจ

Comment

Working...
                              X