Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามหน่อยครับ ร้อนใจมาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามหน่อยครับ ร้อนใจมาก

คอมพิวเตอร์ครับ กดสวิตเปิดเครื่อง มันจะดับไปวูบนึงแล้วติดขึ้นมาอะครับเป็นบางครั้งแต่ก็ใช้งานปกติครับ สาเหตุเกิดจากอะไรครับบบบบบบ ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณ
    Last edited by kayasad; 6 Aug 2008, 20:54:40.

ปกติ
    ส่วนมากจะเป็นใน เมนบอร์ด Intel

Comment

ปกติ
      ส่วนมากจะเป็นใน เมนบอร์ด Intel

Comment

ผมใช้บอร์ด asrock ครับแต่ชิปของอินเทลล อาการแบบนี้คือปกติใช่ไหมครับบ

Comment

ท่าน oc ป่ะคับ

Comment

xไม่ได้โอเวอร์คลอก ครับบ เดิมๆๆ

Comment

ดันรอคำตอบครับบบบ

Comment

PSU รึป่าวครับ....

Comment

เพิ่งซื้อมาครับ ของ dtech 550 w เครื่องมีพีลม8เซน 2 ตัว 12 เซน 1 ตัว ซีดีรอม 1 ตัว ครับ

Comment

ช่วยตอบหน่อยครับ

Comment

คุ้ยกระทู้แปบงับ เดียวมา

Comment

อะ ผมหาเจอละ... ที่เคยหาไว้

จาก FAQ ของ Asus

Question
                        My system sometimes may need to power up and down twice before entering OS.
                        Is this normal?

Answer
                        This is normal if any of the following conditions are true:
                        1. The very first time for system to power up after AC power off.
                        2. Has just save and exist BIOS setup screen after setting system to overclock to an extensive level.
                        3. Have just adjusted memory or FSB setting in BIOS.

System will require a complete system reset (i.e. cold off) to stablize system clock if any of the conditions listed above are true.

http://support.asus.com/faq/faq.aspx...Language=en-us

(ขออนุญาติแปลอย่างย่อนะงับ)

คำถาม
                        ทำไมเปิดเครื่อง แล้วมีการ boot 2 ครั้ง ติดแล้วดับแล้วติด

ตอบ
                        เป็นปกติของระบบถ้า หนึ่งในข้อแม้เป็นจริง ...

1. เป็นครั้งแรก ที่เปิดเครื่อหลังจากมีการ ตัดไฟที่จ่ายเข้าเครื่อง (ปิด สวิตหน้าเครื่องแต่สายไฟ ยังเสียบ ไม่สับสวิตไฟ มะนับนะงับ)
                        2. หลังจากการแก้ค่า Bios ... แล้ว save โดยมีการ OC
                        3. พึ่งมีการ เปลี่ยนค่า FSB หรือ memory ใน bios

ระบบต้องการ reset ตัวเองอย่าง สมบูรณ์ (i.e cold off) เพื่อให้ system clock คงที่ ถ้าข้อแม้ข้างบนอย่างใดอย่างหนึ่งเกิดขึ้น

ps asrock มานเครือเดียวกันงับ ^^'

Comment

การแก้ไขละครับ

Comment

มันจะเป็นตอนที่ผมเสียบปลัก แล้วเปิด อะครับ (แต่ที่ตัวสวิตปลักไม่ได้ปิดอะครับ)งงไหมครับ

Comment

งงข้อ1 ครับบบ

Comment

Working...
                              X