Announcement

Collapse
No announcement yet.

P5Q Deluxe's BIOS is unstable ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• P5Q Deluxe's BIOS is unstable ?

ถ้าทำให้เปลืองกระทู้ก็ขออภัย

จาก กระทู้นี้ และ ASUS Forum

คือผมได้พยายามลง BIOS ทุกตัวที่มีให้โหลดแล้ว
    v.610, v.704, v.803 และล่าสุด v.1103

ปัญหาคือว่าหลังจาก OC ไปแล้วจากเมนูใน bios
    เพียงแค่เปลี่ยน AI Overclock Tuner จาก Auto >>> Manual (นอกนั้น Auto หมด)
    มันก็เกิดอาการ boot 2 ครั้ง หลังจากกดปุ่ม power

> กดปุ่ม Power
    > boot 1-2 วินาที แล้วดับ (ยังไม่เข้า bios เพียงแค่ไฟทุกอย่างติดเสียงเครื่องทำงาน แล้วมันก็ดับ)
    > จากนั้น boot เองอีกรอบเพื่อ bios post message แล้วเข้า windows ตามลำดับ

แต่ถ้าใช้ defalut bios มันก็ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด boot 1 ครั้งตามปกติ

อยากถามท่านๆว่าเคยเป็นไหม แล้วมีวิธีแก้อย่างไร
    หรือเอาไปเปลี่ยนเลย เพราะยังไงมันก็ Synnex + TK น่าจะไม่มีปัญหาอะไร

ขอบคุณครับ (ด้านล่างเป็น VDO นะครับ)
    Last edited by AmaKatsu; 6 Aug 2008, 22:28:42.

บอร์ด Asus ส่วนใหญ่ Boot 2 ครั้งคับ ผมพึ่งอัพ Bios Maximas เมื่อวาน
    ซื้อมามันก่อนบูต 2 ครั้ง ก้อปกติ บอร์ดซื้อจาก TK ( ปกติคับท่าน )

Comment

ผมก็ว่าปกติครับ

Comment

หลังจากบูตครั้งแรก 2 วิ แล้วดับ พอมันบูตครั้งที่สองอ่ะ ค่าต่าง ๆ ที่เซ็ตไว้มันเป็นค่าที่ OC ไว้หรือเปล่า ถ้าเป็นค่า defalut แปลว่า OC ไม่ผ่านจ้า

Comment

Originally posted by mrair View Post
          หลังจากบูตครั้งแรก 2 วิ แล้วดับ พอมันบูตครั้งที่สองอ่ะ ค่าต่าง ๆ ที่เซ็ตไว้มันเป็นค่าที่ OC ไว้หรือเปล่า ถ้าเป็นค่า defalut แปลว่า OC ไม่ผ่านจ้า
          ครับค่าที่ OC ไว้

-----------------------------------------------------------------------

มีคนมายืนยันแบบนี้ค่อยสบายใจหน่อย ขอบคุณทุกท่านครับ

ส่วนเรื่องการ oc ก็ปกติดี แต่อาจจะติดที่ 550x8 (Vcore 1.5V) >>> Validate
          เกิน 553x8 จะรัน SuperPI ค้าง สงสัยจะตัน (FSB wall)

แต่ใช้งานจริงก็แค่ 500x8 เพราะว่าแทบจะ 24/7
          Last edited by AmaKatsu; 6 Aug 2008, 23:03:31.

Comment

P5Q ผมก็เป็นเหมือนกัน

Comment

มันก็ธรรมดานิคับดีด้วยซ้ำเพราะมันจะตรวจดูว่าที่เราปรับค่าไปใช้งานได้มั้ยจะได้รู้ว่าผ่านไม่ผ่าน ถ้าสมมุติว่ามันบูทครั้งเดียวแล้วค่าที่เราปรับไปไม่ผ่านเลยเปิดปั๊ปจอดับไฟไม่ติดมีกลิ่นใหม่จะเกิดไรขึ้น.....

Comment

Working...
              X