Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับ ปัญหาDVDRW อ่าน20x แผ่น16x เวลาเขียนจริงแค่ 1x-2x

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับ ปัญหาDVDRW อ่าน20x แผ่น16x เวลาเขียนจริงแค่ 1x-2x

ผมเพิ่งซื้อ DVD RW lite-on 20x SATA มาราคา 830-
    ทดลองเขียนแผ่นดู ปรากฏว่า อ่านแผ่นที่ 18x-20x ทดสอบความเร็วก็เท่านี้
    แต่พอเขียนลงแผ่นจริง (nero8) เขียนที่ 1x-2x เท่านั้น
    แทนที่จะใช้เวลาแค่ 5-6นาที แต่ ต้องรอการเขียนแผ่น กว่า ครึ่งชั่วโมง
    ผมต้องเซ็ตหรือต้องมีโปรแกรมเพิ่มไหมครับ
    รบกวนผู้รู้ด้วย ผมใช้คอม2ชุด เป็นเหมือนกันเลย

(q6600/p5k/4GB/9600gt/3x500GB sata)
    (E4500/g31/2GB/onBOARD/1x500pata-2x500sata)
    ไม่ได้ทำraid กลัวข้อมูลหายครับ

ขอบคุณล่วงหน้า

ลืมไปครับ แผ่นที่ใช้ 16xหลายยี่ห้อ เป็นเหมือนกันหมด sony Phillip princo อีก3 ยี่ห้อจำไม่ได้ครับ

ท่านผู้รู้ ช่วยเสนอแนะหน่อยครับ ผมต้องการเขียน หนังดีวีดี ลงแผ่น แบบเรื่องต่อเรื่องครับ
    หรือจาก HDD ลงแผ่น DVD ครับ

ขอทราบเทคนิค ที่จะเขียนให้รวดเร็ว ถูกต้องหน่อยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้ง

Comment

ลองอัพ เฟิมแว lite-on ดูยังครับ

Comment

อาการเดียวกับตัวเก่าผมเลยครับ ของผมมันเป็นที่หัวเขียนเสีย

Comment

เครมครับ

Comment

DVDRW ใช้ไปนานๆแล้วเขียนแผ่นช้าลงนี่ส่วนใหญ่มาจากสาเหตุอะไรบ้างเหรอขอรับ?

Comment

Originally posted by Macro View Post
              DVDRW ใช้ไปนานๆแล้วเขียนแผ่นช้าลงนี่ส่วนใหญ่มาจากสาเหตุอะไรบ้างเหรอขอรับ?
              มันอาจจะเหนื่อยมั้ง ไม่ก็ขี้เกียจอ่ะครับ

Comment

Originally posted by ooXYZoo View Post
                ลองอัพ เฟิมแว lite-on ดูยังครับ
                เดี๋ยวจะลองหาดูครับ ขอบคุณครับ

Comment

เนี่ย,,, เพิ่งซื้อได้ 2week เองอะครับ
                  ขอบคุณครับ

Comment

File ต้นฉบับอยู่ในไหนครับ Hard Drive ในเครื่อง หรือว่า External Hard Drive?

Comment

เขียนที่ 1x-2x เท่านั้น
                      แทนที่จะใช้เวลาแค่ 5-6นาที แต่ ต้องรอการเขียนแผ่น กว่า ครึ่งชั่วโมง

ถ้าท่านไรท์ที่ความเร็ว 1x-2x มันก้ครึ่งชั่วโมงถูกต้องครับ
                      4X ก็ 13-15 นาที
                      8X ก็ 8-10 นาที
                      ส่วนมากกว่านั้นไม่แนะนำให้ใช้ครับ มีผลต่อการเก้บข้อมูลในระยะยาว เพราะยิ่งไรทืไวก็จะทำให้อายุข้อมูลส่วนใหญ่สั้นลง...

Comment

MODE DMA ถูกปิดอยู่หรือป่าวครับ

Comment

ตกลงว่า ผมปรับเปลี่ยนช่องเสียบ sata ในบอร์ดใหม่
                          แล้วไปดูเพิ่มเติม 1000tip เลยได้ไอเดียเพิ่มเติม
                          ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                          X