Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ เครื่องมีปัญหา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ เครื่องมีปัญหา

เปิดเครื่องมา ใช้ไปสักพัก 5 - 10 นาที ไฟ FDD กระพริบ จากนั้นขึ้นจอฟ้า แล้วเครื่องดับไปเอง (FDD มีไว้เฉยๆไม่เคยใช้เลยตั้งแต่ซื้อเครื่องมา)

ผมแก้ปัญหาเบื้องต้นโดยการถอดสายที่เชื่อมต่อกับ FDD ทั้งหมดออก อาการก็ดีขึ้น แต่ก็ยังมีจอฟ้าและเครื่องดับประปราย เปิดไว้สัก 2-3 ชั่วโมงก็เป็นอีก ไม่ทราบว่ามีสาเหตุมาจากอะไรกันแน่ครับ

ช่วยแนะนำวิธีแก้ไขด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

T_T

ลืมบอกครับ Case ของ Gview

ตัวนี้ครับ

อาการล่าสุดครับ คราวนี้ไม่ขึ้นจอฟ้าแล้ว ดับไปดื้อๆเลยครับ บางทีตอนเปิด มีแต่เสียงพัดลมเอื่อยๆ แล้วก็ดับไป ไฟไม่ติด บางทีก็เปิดติด เข้า win สบายใช้เป็นชั่วโมง ก็ดับไปอีก

สาเหตุแบบนี้คิดว่ามาจาก powersupply หรือเปล่าครับ ผมสงสัยอยู่

เพราะ case นี้เคยเปลี่ยน PS มาแล้วซื้อมาได้ประมาณ 9 เดือน ตัวที่ติดมากับ case เสีย ก็เอาไปเปลี่ยนมาใหม่ ตัวนี้ก็ใช้มาประมาณเกือบปีละครับ ก็มีอาการแปลกๆอย่าที่บอกไปข้างบน

ช่วยแนะนำทีครับ ถ้าเป็น PS จริงๆจะได้เอาไปเปลี่ยน

ขอบคุณครับ
    Last edited by kickza; 7 Aug 2008, 20:06:40.

รอผู้รู้ท่านอื่นแล้วกันครับผม

Comment

ตั้งใน Bios ให้ DriveA: เป็น Disable ด้วยนะครับ

Comment

ดูโค๊ดของบลูสกรีน แล้วไป Search ใน Google ดูครับ

Comment

อาการล่าสุดครับ คราวนี้ไม่ขึ้นจอฟ้าแล้ว ดับไปดื้อๆเลยครับ บางทีตอนเปิด มีแต่เสียงพัดลมเอื่อยๆ แล้วก็ดับไป ไฟไม่ติด บางทีก็เปิดติด เข้า win สบายใช้เป็นชั่วโมง ก็ดับไปอีก

สาเหตุแบบนี้คิดว่ามาจาก powersupply หรือเปล่าครับ ผมสงสัยอยู่

เพราะ case นี้เคยเปลี่ยน PS มาแล้วซื้อมาได้ประมาณ 9 เดือน ตัวที่ติดมากับ case เสีย ก็เอาไปเปลี่ยนมาใหม่ ตัวนี้ก็ใช้มาประมาณเกือบปีละครับ ก็มีอาการแปลกๆอย่าที่บอกไปข้างบน

ช่วยแนะนำทีครับ ถ้าเป็น PS จริงๆจะได้เอาไปเปลี่ยน

ขอบคุณครับ
          Last edited by kickza; 7 Aug 2008, 20:01:06.

Comment

จอฟ้าดูแรมก่อนเลยท่าน...

Comment

ตอนนี้ไม่ขึ้นจอฟ้าแล้วครับ แต่ดับไปเลย

มีอัพเดทอาการล่าสุด - -

Comment

PSU ~ก็ไม่แน่ครับลองเปลี่ยนดูครับ
                ถ้ายังไม่ได้ก็ต้องรื้อกันละท่าน

Comment

Working...
                X