Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review]Dynasty Warriors 6 (สามก๊ก 6)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review]Dynasty Warriors 6 (สามก๊ก 6)

จากเว็บ www.gamespirit.co.cc

ถ้าคุณกำลังเซ็งจากการโดน First Blood หรือโดน Head Shot จากบางเกมส์แล้วไม่มีที่ระบายออกใช่แล้วครับ นี่คือทางนึงที่คุณจะได้ระบายออกมาโดยไม่มีใครหาว่าคุณ Grean หรือ Noob เลย
    ซึงนั่นก็คือ Dynasty Warriors 6 หรือที่แฟนๆเรียกว่า 3 ก๊ก Action ฟันแหลก จากค่าย Koei ที่เกมเมอร์หลายๆคนหลงไหลในท่า Combo สุดมันฟันกระจายกลับมาอีกครั้งบนเครื่อง Next-gen ทั้ง PS3 และ XBOX360 รวมไปถึงเวอร์ชั่นของ PC ที่มีให้ออกมาได้เล่นกันอีกด้วย

ทาง Omega Force ทีมผู้พัฒนาในภาคนี้ ได้เพิ่มระบบการเล่นแบบใหม่ๆ ที่จะให้เราสามารถเลือกม้าศึกคู่ใจของเราก่อนที่
    จะเริ่มฉาก อีกทั้งจากที่ผ่านๆมา กวนอู เตียวหุย จูล่ง ว่ายน้ำไม่เป็น ในภาคนี้ก็สามารถว่ายน้ำเพื่อไปจัดการศัตรูที่อยู่บนเรือได้

สำหรับฉากต่อสู้ผู้พัฒนาก็ได้ปรับปรุงในเรื่องความพลิ้วไหวในการต่อสู้พร้อมด้วยระบบการสะสมพลัง "Renbu" ที่จะช่วยให้สามารถโจมตีได้ในขณะที่วิ่ง รวมทั้งทำ Combo ได้รุนแรงขึ้น แต่ถ้าโดนโจมตีพลัง Renbu ก็จะลดลง นอกจากนั้นยังมีระบบแยกจอสำหรับการเล่น 2 คนและที่ขาดไม่ได้เลยสำหรับเกมบนเครื่อง Next-gen นั่นก็คือระบบ Online ที่ทำให้เกมนี้เป็นเกมแห่งสงครามที่แท้จริง

แต่อย่างที่เห็นนั้นตัวละครต่างๆ ในภาคนี้มีการออกแบบในแนวของ J-Rock ไม่ทราบว่าช่วงนี้กำลังฮิตหรืออย่างไร
    ไม่ทราบได้ ทำได้ดูขัดๆกับภาคก่อนและความเป็นจริงด้วย ซึ่งลองคิดดูว่าสมัยนั้น กวนอูคงไม่ทาเจลให้ผมตั้งก่อนออกรบอย่างแน่นอน
    รวมถึงตัว AI ที่เหมือนกับไม่ได้กิน Omega 3 มาเพื่อเพิ่มความฉลาดได้เลย การต่อสู้กับ AI นั้นเหมือนกับวิ่งออกมาให้ฟันฟรีๆ ซึ่ง
    เป็นเหมือนกันทั้ง 2 ฝั่ง ทั้งฝั่งเราและศัตรู

ส่วนเรื่องกราฟฟิคนั้น เกมส์นี้เป็นเกมส์ที่มีกราฟฟิคที่สวยงาม และค่อนข้างที่จะกินสเปคเครื่องพอสมควร โดยสเปคที่แนะนำมีตามนี้
    นะครับ

OS - Windows XP and Windows Vista
    CPU - Pentium 4 1.6GHz
    RAM - 512MB
    Hard Disk - 5GB or more of free space
    DVD-ROM - DVD-ROM required
    Display - 640x480 True Color enabled (1280x720 available)
    Video Card - 3D Accelerator with Hardware T&L and Pixel Shading supporting 128MB or more of VRAM, DirectX 9.0c+
    Sound Card - 44KHz playback supported by Windows XP/Vista. Direct 9.0c or higher
    Middleware - Windows Media Format 9 or higher
    Controller - Keyboard

เนื่องจากว่า เป็นเกมส์ที่ลงในเครื่อง Next Gen และมี AI จำนวนมากเลยทำให้ต้องใช้เครื่องที่แรงๆกันหน่อย และข้อเสียอีก
    อย่างนึงที่ค่อนข้างมากนะครับ คือ ฉากที่ตัดลง และตัวละครที่ถูกตัดลงจำนวนมากเลย ถ้าคนเคยดู 3ก๊ก ก็คือ ช่วงที่สู้กับเบ้งเฮ้ก
    และหลังจากนั้นจะถูกตัดออกทั้งหมดครับ ฉากที่ซ้้ำซาก ซ้ำไปซ้ำมาน่าจะมีเปลี่ยนมั่ง เช่น สู้กับ ลิโป้ ถามว่าเบื่อไม๊ครับสำหรับบาง
    คนเช่นผม ที่สู้กับมัยมาแล้วถึง 5 ภาคแล้วก็ยังมาเจอกันอีก

เอาละครับมาถึงเวลาให้คะแนนกันดีกว่า ผมขอย้ำก่อนนะครับว่า การรีวิวอันนี้เป็นความคิดของผม เกมส์ดีหรือไม่ดีนั้นต้อง
    พิสูจน์ด้วยตัวของคุณเอง (คิดเห็นต่างได้ แต่อย่าใช้ความรุนแรง) คำฮิตของเวลาปัจจุบัน ผมขอแนะนำว่า ให้คุณลองเล่นด้วย
    ตัวของคุณเอง ด้วยการลองโหลดเกมส์นี้ได้ในเว็บบอร์ดต่างๆหรือในเว็บบอร์ดนี้ก็ตาม แต่อย่าลืมนะครับว่า ถ้าเล่นแล้วรู้สึกว่า
    "เฮ้ยเกมส์นี้...แม่.โดนใจมากเลย" ก็ขอกรุณาช่วยเดินทางไปซื้อแผ่นลิขสิทธิ์ด้วยนะครับเพื่อที่เค้าจะได้ไปทำให้ AI ให้ฉลาดขึ้น

ข้อดีของเกมส์นี้
    1. กราฟฟิคที่สวยงามตามแบบฉบับของเครื่อง Next gen ทั้งฉาก CG และในเกมส์เล่นด้วยนะ
    2. ระบบการเลน่ที่มีการเพิ่มเข้ามาและการกด Combo ที่เมามันส์มากๆ เหมาะสำหรับคนเก็บกดมาเล่นเกมส์นี้ได้ดีเลยทีเดียว

ข้อเสียของเกมส์นี้
    1. ตัวละครและฉากที่ลดลงจำนวนมาก ผู้เล่นอาจจะเจอกับด่านๆเดิมซ้ำๆซากในตัวละครที่ต่างกันด้วย
    2. ระบบ AI ที่โค..จะโง่ เมื่อเล่นไปนานๆอาจจะเบื่อได้
    3. โมเดลของตัวละครที่ค่อนข้างออกแหวกแนวในภาคนี้(ข้อนี้อาจจะเป็นที่ชื่นชอบสำหรับบางคนนะ)

คะแนนที่ผมให้นะ : 7.0 / 10 ปานกลางนะครับ เล่นเพลินๆได้

ถ้าเพื่อนๆที่อ่านแล้วไม่พอใจก็อย่าออกไปรวมกลุ่มประท้วงนะครับ ไปที่นี่เลยครับมีเว็บบอร์ดให้ออกความเห็นได้คับ

www.gamespirit.co.cc ได้นะครับ

เพื่อนๆ ช่วยกรุณา สมัครสมาชิกก่อนนะครับ ถึงจะเข้าบอร์ดได้คับ

ขอบคุณมากๆนะครับที่อ่านข้อความนี้ หรือเข้าไปคอมเมนต์ใดๆก็ตาม

ดีครับ ทำ review มาอีกหลายๆเกมเลยนะ

Comment

ไหนๆก็เนกซ์เจนน่าจะพากย์ภาษาถิ่นไปเลย พูดจีนไปเลย
      ขนาด Tekken ยังพูดครบทุกภาษาเลย จีน เกาหลี ยุ่น

Comment

ใช้ จอยเล่นใช่ไหมครับ น่าจะลองหามาเล่นดู

Comment

ได้ทั้งจอยและคีย์บอร์ดแหละครับ -*- มันเกมส์ PC นะครับ

Comment

ปรับเต็มหน้าจอกดอะไรครับ

Comment

ใครมีแบบไม่ต้องแตกไฟลบ้างครับขี้เกียดเปลี่ยนชื่อตั้ง100ไฟล -*-

Comment

หน้าจอเต็ม กด Alt+Enter ครับพี่น้อง

ผมใช้กับเกมส์ Onimacha 3 ครับ

Comment

เยี่ยมเลยครับ จะได้ข้อมูลบ้าง

Comment

Working...
                  X