Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาการลง Windows XP + M/B รุ่นใหม่ที่ใช้ AHCI10R

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาการลง Windows XP + M/B รุ่นใหม่ที่ใช้ AHCI10R

ช่วงนี้เท่าที่สังเกตดู หลายๆ ท่านที่ใช้ M/B รุ่นใหม่ๆ เช่น
    ASUS P5Q
    ASUS P5Q-E
    ASUS P5Q Deluxe
    ทุกรุ่นที่กล่าวมานี้ใช้ chipset Intel P45 และ southbridge รุ่นใหม่ซึ่งสนับสนุน AHCI10R
    และหลายๆ ท่าน แม้กระทั่ง ช่างที่ประกอบ คอมพ์ให้ ล่าสุดที่ผมเจอกับตัวเองก็ทำไม่เป็น
    กล่าวคือ เขาจะไป set ค่า HDD ใน BIOS เป็น IDE แทนที่จะเป็น AHCI ...เหตุผล บอกหน้าตาเฉยเลยว่า windows XP มันไม่สนับสนุน AHCI ลงไม่ได้ ถ้าอยากใช้งาน AHCI ต้องใช้ Vista
    คำกล่าวนี้ไม่จริงครับ
    ประเด็นมันอยู่ที่แผ่น Windows XP ที่ท่านใช้ติดตั้ง มากกว่า!!!
    ผมเชื่อว่าส่วนใหญ่ทุกท่านจะมีแผ่น Windows XP ที่เขาบอกว่า รวม sata driver ไว้ให้แล้ว แต่ลองนึกให้ดีว่า แผ่นที่ท่านใช้อยู่น่ะ ทำก่อน AHCI10R ออกมาหรือเปล่า
    และถ้าจะซื้อแผ่นใหม่ ให้ดีละก็ลองถามเขาด้วยว่า ใช้กับ AHCI10R ได้หรือเปล่า เพราะเท่าที่สังเกตจากการที่เคยซื้อ ส่วนมาก เขาเขียนแค่ว่า sata driver Intel,Sil,.....เท่านั้น
    ถึงตอนนี้ ท่านลองไปเช็คใน BIOS ของท่านดูเอาเองนะครับว่า comp ที่ท่านให้ร้านประกอบ และลง windows ให้ เขา set hdd ของท่านไว้อย่างไร เป็นแบบ IDE หรือ AHCI
    ผมจะไม่ขอพูดถึงข้อถกเถียงที่ว่า AHCI กับ IDE ใครเร็วกว่ากัน หรือแตกต่างกันมากหรือไม่
    แต่ถ้าท่านต้องการใช้ AHCI10R ก็ลองทำตามนี้นะครับ.....แต่ท่านต้องลง windows xp ใหม่นะครับ

กรณีที่ท่านมี Flopply Disk Drive
    1.copy "sata driver" from your M/B CD to Flopply Disk.
    2.Goto BIOS
    2.1 Set HDD to AHCI Mode.
    2.2 Set first boot at CD-ROM.
    3.Insert Windows XP CD to your CD-ROM and restart.
    4.Press any key to boot from cdrom.
    5.On first screen press "F6".
    6.Follow windows' Request.

กรณีที่ท่านไม่มี Flopply Disk Drive
    คงต้องพึ่งพา nLite เพื่อทำการ "Integrate Sata Driver" เพื่อทำแผ่นติดตั้งใหม่แล้วละครับ
    good luck!!!

อ้างอิงกันมากเลยนะ

Comment

Originally posted by poomaki View Post
      อ้างอิงกันมากเลยนะ
      หมายความว่าไงครับ...เขียนให้ชัดเจนหน่อย
      ติเพื่อก่อไม่ว่าหรอกครับ......

Comment

Originally posted by mengchanchai View Post
        หมายความว่าไงครับ...เขียนให้ชัดเจนหน่อย
        ติเพื่อก่อไม่ว่าหรอกครับ......
        ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
        ปล.อย่าไปฟังเสียงนกเสียงกาเลยครับ เสียอารมณ์เปล่าๆ

Comment

ทิปดี สนับสนุน

Comment

AHCI แล้วลง win

กับ

IDE แล้วลง win จากนั้น update driver เป็น AHCI มีค่าเท่ากันจากผลเทส HDTune หมายถึงจะจะ AHCI ก่อนหรือหลังผลก็ไม่ต่าง
            (ลองมาเองครับ)

Comment

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post

IDE แล้วลง win จากนั้น update driver เป็น AHCI
                อืมม์ ตอนที่ท่าน set hdd => IDE แล้วลง win จากนั้น update driver เป็น AHCI แล้วท่าน set hdd ที่ BIOS กลับไปเป็น AHCI หรือเปล่าครับ ถ้าทำได้ ท่านทำยังไงครับ เพราะ เท่าที่อ่านดูจากเวปนอกที่เขาทำค่อนข้างยุ่งยากพอสมควร
                รบกวนช่วยอธิบายขั้นตอนการทำหน่อยได้ไหมครับ....อยากรู้ครับ

Comment

Originally posted by mengchanchai View Post
                  อืมม์ ตอนที่ท่าน set hdd => IDE แล้วลง win จากนั้น update driver เป็น AHCI แล้วท่าน set hdd ที่ BIOS กลับไปเป็น AHCI หรือเปล่าครับ ถ้าทำได้ ท่านทำยังไงครับ เพราะ เท่าที่อ่านดูจากเวปนอกที่เขาทำค่อนข้างยุ่งยากพอสมควร
                  รบกวนช่วยอธิบายขั้นตอนการทำหน่อยได้ไหมครับ....อยากรู้ครับ
                  มีวิธียุ่งยากอยู่ 2-3 วิธี แต่ยังมีวิธีง่าย ๆ ที่เราคิดไม่ถึง ... ตรงเข้าไปอัพเดตไดรเวอร์ดื้อ ๆ เลยครับ ...

http://expertester.wordpress.com/200...ci-windows-xp/

แต่เห็นบางคนบอกไม่ได้ผล ... งั้นนี่เป็นอีกวิธีที่ง่ายน้อยกว่านิดหน่อย ...

บอร์ดผมมี 6 sata (gigabyte 78G-s2H) ช่อง sata 1-4 ปรับ ide/raid/ahci ได้ ส่วน 5-6 (6 จะเป็น eSata) สามารถเลือกปรับให้เหมือน 1-4 หรือ จะเป็น IDE ได้ ... งี้หวานเลยใช่ไหมล่ะ

โยก HD ไปช่อง 5-6 ก็ได้ ปรับ bios ให้เป็น IDE ส่วน 1-4 ก็เป็น ahci ไป ... บูทเลย บูทได้ด้วย ... เสร็จแล้ว windows xp จะถามหาไดรเวอร์ตามระเบียบ ก็ติดตั้งให้เสร็จ ... จบแล้วก็ย้าย HD มาใส่ไว้ช่อง 1 ตามเดิม ...

Comment

Originally posted by vfspostwork View Post
                    มีวิธียุ่งยากอยู่ 2-3 วิธี แต่ยังมีวิธีง่าย ๆ ที่เราคิดไม่ถึง ... ตรงเข้าไปอัพเดตไดรเวอร์ดื้อ ๆ เลยครับ ...

http://expertester.wordpress.com/200...ci-windows-xp/

แต่เห็นบางคนบอกไม่ได้ผล ... งั้นนี่เป็นอีกวิธีที่ง่ายน้อยกว่านิดหน่อย ...

บอร์ดผมมี 6 sata (gigabyte 78G-s2H) ช่อง sata 1-4 ปรับ ide/raid/ahci ได้ ส่วน 5-6 (6 จะเป็น eSata) สามารถเลือกปรับให้เหมือน 1-4 หรือ จะเป็น IDE ได้ ... งี้หวานเลยใช่ไหมล่ะ

โยก HD ไปช่อง 5-6 ก็ได้ ปรับ bios ให้เป็น IDE ส่วน 1-4 ก็เป็น ahci ไป ... บูทเลย บูทได้ด้วย ... เสร็จแล้ว windows xp จะถามหาไดรเวอร์ตามระเบียบ ก็ติดตั้งให้เสร็จ ... จบแล้วก็ย้าย HD มาใส่ไว้ช่อง 1 ตามเดิม ...

ครับวิธีนี้ ผมก็อ่านเจอที่ http://www.xtremesystems.org แต่ดูแล้ว ผมว่ามันยุ่งยากพอควร
                    ไหนๆ ก็เปิดประเด็นแล้ว ผมขอถามหน่อยนะครับว่า ถ้า m/b เราใช้ ich10r แต่เวลาลง windows เรากลับไปลง driver ที่ต่ำกว่า มันจะมีปัญหาไหมครับ หรือถ้าลงได้ ประสิทธิภาพจะแตกต่าง กันมากไหมครับ

Comment

ลงไปเถอะครับ ถ้าไม่ IDE ละก็ ขึ้นจอฟ้าอยู่ดี เชื่อ ช่างเถอะ

Comment

Originally posted by Yamabu View Post
                        ลงไปเถอะครับ ถ้าไม่ IDE ละก็ ขึ้นจอฟ้าอยู่ดี เชื่อ ช่างเถอะ

กรุณาอ่านให้ดีๆ นะครับ...เพราะมันทำได้ และผมก็ทำมาแล้ว
                        คนเราควรมีวิจารณญาณ ไตร่ตรองข้อมูลบ้างนะครับ ไม่ใช่ว่าใครพูดอะไรก็เชื่อเขาหมด
                        ช่างมั่วๆ ผมก็เจอมาเยอะ....เอาเครื่องเราเป็นที่ทดลองงาน!!

Comment

งั้นเอาเป็นว่า ใครมีความรู้ในเรื่องนี้เอามาแชร์ (แบบละเอียด) กันดีกว่าคับ เพราะปมก็ลง Windows ที่ AHCI ไม่ได้เหมือนกันคับ M/B PQ5-E ลองหลายวิธีแล้วก็ยังไม่ได้ เลยต้องจำใจลง IDE ไปก่อน วอนท่านทั้งหลายเอาข้อมูลมาแชร์เป็นความรู้กับผู้อื่นดีกว่าคับแล้วอันไหนถูกอันไหนผิด คนที่ได้อ่านและเอาไปทำตามจะกลับมาบอกเราเองคับ

Comment

มาเก็บความรู้ อิอิ

Comment

ใช้ program nlite ใส่ไดรเวอรลงไปในแผ่นเลย แบบท่านเจ้าของกระทู้บอก สะดวกดีครับ

Comment

Working...
                              X