Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mainboard มีผลต่อความแรงเร็วของตัวคอมด้วยเหรอครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Mainboard มีผลต่อความแรงเร็วของตัวคอมด้วยเหรอครับ?

เพิ่งเห็นในกระทู้มาแวบๆ ครับ สงสัยเลยมาถาม

เห็นเห็นเค้าเขียนมาว่า Mainboard Crohair(ไม่รู้เขียนถูกมั้ย) เหมาะสำหรับคอเกมและต้องการความแรงและเร็วสุดๆ ราคาประมาณ 10000

ผมเลยสงสัยว่า Mainboard มีส่วนต่อความแรงด้วยเหรอครับ

Mainboard แต่ละแบบมีความแตกต่างกันตรงไหนบ้างเหรอครับนอกจาก Socket และช่อง PCI กับพวก Chipset รวมถึงการ Overclock แล้วยังมีส่วนต่อความเร็วแรงของคอมด้วยเหรอครับ??

คือผมถามไปอย่างนั้นแหละครับ ประดับความรู้ผมไม่ได้จะซื้อหรอก (เพราะซื้อไม่รอดครับราคาเป็นหมื่น -*- ราคาบอร์ด 3200 ผมยังคิดหนักเลย เหอๆ)

มีสิ่ครับ

Chipset ซึ่งเป็นแกนหลัก จะควบคุมอุปกรณ์ทุกตัวให้ทำงานสัมพันธ์กันเป็นอย่างดี ยิ่ง Chipset ประสิทธิภาพสูงเท่าไหร่ การจัดพระบบ Process ก็ยิ่งมีความคล่องตัวยิ่งขึ้น อุปกรณ์ทุกชิ้น ถูกเรียกประสิทธิภาพออกมาได้สมบูรณ์ขึ้น

Comment

ใช่ครับ มีผลเป็นอย่างมาก

บอร์ดเป็นเสมือนศูนย์กลางการเชื่อมต่ออุปกรณ์ต่างๆ เช่น ซีพียูไปแรม ซีพียูไปฮาร์ดดิสค์ เป็นต้น

วิธีที่พวกร้านค้าชอบใช้คือ ใช้ซีพียูสูงๆ แล้วหันมาประหยัดด้วยการใช้บอร์ดที่ราคาต่ำ เลือกใช้ชิปเซ็ทคุณภาพต่ำ ผลในการทำงานก็คือ ทำงานได้ช้ากว่าที่เคยเป็น ดังนั้นหลายๆ คนคงเคยวงสัยว่าทำไม...เครื่องคอมฯ ที่ใช้ P4 บางตัวกลับทำงานได้ช้ากว่า Celeron เป็นต้น

จริงๆ ก็สำคัญทุกส่วนเพียงแต่หากต้องการคุณภาพ ความเสถียร การ OverClock แล้วบอร์ดและชิปที่ใช้ก็จะส่งผลต่อคุณภาพของการทำงานระบบมาก

ก็ขึ้นอยู่กับงบประมาณและการใช้งานอ่ะนะ ก็อย่างที่ท่านพีคุง...แนะนำคือ จริงๆ แล้วจะต้องสัมพันธ์กันทั้งระบบจึงจะดี หากใช้บอร์ดที่เป็นชิปคุณภาพต่ำๆ ก็จะรีดประสิทธิภาพของซีพียูหรืออุปกรณ์อื่นๆ ในระบบได้อย่างไม่เต็มสูบ...

Comment

เมนบอร์ดที่ดีจะต้องไม่ฉุด CPU ลงไปครับ

Comment

มีไหม มีแน่นอนคับ ขนาดชิพเซตเดียวกันแต่ต่างยี่ห้อกันยังแรงไม่เท่ากันเลย (แต่ต่างกันจึ๋งเดียว ย้ำ จึ๋งเดียวจริงๆ ไม่ต้องซีเรียส)
          บางบอร์ดเช่นที่บอกว่าสำหรับคอเกมส์ เพราะมันออกแบบมางั้น ยังไง? ก็เช่น ความสามารถในการocที่สูงกว่าชาวบ้านเขา, feature(หรือfurnitureไม่รู้)พิเศษๆที่ชาวบ้านเขาไม่มีกัน เป็นต้น

Comment

เข้าใจแล้วครับ

Originally posted by panda_exterme View Post
            ใช่ครับ มีผลเป็นอย่างมาก

บอร์ดเป็นเสมือนศูนย์กลางการเชื่อมต่ออุปกรณ์ต่างๆ เช่น ซีพียูไปแรม ซีพียูไปฮาร์ดดิสค์ เป็นต้น

วิธีที่พวกร้านค้าชอบใช้คือ ใช้ซีพียูสูงๆ แล้วหันมาประหยัดด้วยการใช้บอร์ดที่ราคาต่ำ เลือกใช้ชิปเซ็ทคุณภาพต่ำ ผลในการทำงานก็คือ ทำงานได้ช้ากว่าที่เคยเป็น ดังนั้นหลายๆ คนคงเคยวงสัยว่าทำไม...เครื่องคอมฯ ที่ใช้ P4 บางตัวกลับทำงานได้ช้ากว่า Celeron เป็นต้น

จริงๆ ก็สำคัญทุกส่วนเพียงแต่หากต้องการคุณภาพ ความเสถียร การ OverClock แล้วบอร์ดและชิปที่ใช้ก็จะส่งผลต่อคุณภาพของการทำงานระบบมาก

ก็ขึ้นอยู่กับงบประมาณและการใช้งานอ่ะนะ ก็อย่างที่ท่านพีคุง...แนะนำคือ จริงๆ แล้วจะต้องสัมพันธ์กันทั้งระบบจึงจะดี หากใช้บอร์ดที่เป็นชิปคุณภาพต่ำๆ ก็จะรีดประสิทธิภาพของซีพียูหรืออุปกรณ์อื่นๆ ในระบบได้อย่างไม่เต็มสูบ...
            เพิ่งรู้นะครับเนี่ย

ขอบคุณมากครับพี่

Comment

ถ้าเปรียบ cpu คือสมอง mainboard ก็เปรียบได้กับร่างกายของคนเรานี่แหละครับสมองดีร่างกายแข็งแรงย่อมทำงานได้ดี

Comment

mainboard เหมือนเป็นส่วนเชืองต่อระหว่างอุปกาณ์ต่างๆอะครับ

Comment

Originally posted by saradin View Post
                  ถ้าเปรียบ cpu คือสมอง mainboard ก็เปรียบได้กับร่างกายของคนเรานี่แหละครับสมองดีร่างกายแข็งแรงย่อมทำงานได้ดี
                  ใช่เลยคับอย่างที่บอกเลย

Comment

ผมว่ามีนะ แต่ไม่มากเท่าไหร่หรอก

Comment

ถ้าเทียบกันที่ฟังชันการใช้งาน แบบเท่าๆกัน ก็คงต่างแบบความรู้สึกของผู้ใช่ไม่สามารถรับรู้ได้
                      แต่ถ้าเอามาใช้งาน แบบเกินลิมิต OC พวกของดีจะแสดงผลในระยะยาวครับ

Comment

เทียบ ชิปเซ็ต ต่อ ชิปเซ็ต ถ้าชิปเซ็ตเดียวกัน แต่บอร์ดคนละรุ่น หรือคนละยี่ห้อ ประสิทธิภาพจะต่างกันไม่มากครับ ใช้งานจริงๆไม่รู้สึกเลย แต่จับทดสอบแต้มจะต่างกันนิดหน่อย ยกเว้นบอร์ดบางตัวที่มีปัญหาแต้มถึงจะผิดปกติ(การบอกนี้ไม่นับการโอเวอร์คล๊อกแข่งกันนะครับ ใช้งานเลยตามปกติ)
                        --------------------------------------------
                        เลือกเมนบอร์ด เราควรจะเลือกที่ชิปเซ็ตเป็นหลักครับ ศึกษาดูว่าทำงานอย่างไร และรองรับเทคโนโลยีแบบไหนครับ(สำคัญมากๆนะครับ)
                        --------------------------------------------
                        ส่วน crosshair ถามว่าออกมาเพื่อเกมส์เมอร์ คนที่เล่นเกมส์ต้องใช้บอร์ดตัวนี้ อันนี้การตลาดเต็มครับ อย่าไปเชื่อ
                        เล่นเกมส์เน้นการ์ดจอครับ

Comment

เมนบอร์ดเปรียบเสมือนถนนะคับ(สำหรับผมนะ)ซีพียูเปรียบหมือนรถ ถนนเรียบรถก็วิ่งได้เต็มที่
                          สมมุติถนนลูกรัง ต่อให้เอาเฟอรารี่มาวิ่งก็เถอะ ............

Comment

ใช้งาน เดิมๆ ไม่clock ต่อให้ชิบเซตต่างกันก็ตาม ก็บอกได้เลยว่า มีผล แต่น้อยมาก
                            จะต่าง ก็พวก option และความสามารถในการ clock

วัดเป็นตัวเลยก็เห็นผล แต่ใช้งานจิง คงรู้สึกกันยาก

เพราะ บอดทุกตัว ทุกชิบเซท เค้าก็มีการทำและวิจัยออกมาให้ใช้งานได้ดีทั้งนั้นแหละ ครับ

Comment

Working...
                            X