overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 16 of 16

Thread: รบกวนแนะนำการต่อไฟ 3V ให้ผมหน่อยนะครับ

V-II
    Guest

Smile รบกวนแนะนำการต่อไฟ 3V ให้ผมหน่อยนะครับ

คือว่าผมอยากได้ไฟ LED สีน้ำเงิน แต่ไม่ได้ต้องการถึงขนาดต้องใช้หลอด ColdCathode น่ะครับ
    อยากได้แค่หลอดเล็กๆก็พอ ตอนนี้ไปหาซื้อ LED มาได้แล้วเป็นแบบรับไฟ 3V (มีแต่หลอดกับขาไฟเข้า +- ครับ)ไม่ทราบว่าจะแปลงให้มันมาใช้กับไฟ 12V จาก PSU ยังไงครับ?

ช่วยสอนต่อหน่อยครับ ว่าต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง?
    รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ถ้าจะใช้ไฟ 12V ต้องติดตัวโหลดไว้ด้วยอ่ะครับ แต่มันชื่ออะไรไม่รู้ครับผมให้ที่บ้านหม้อเลือกให้ แต่ถ้าไม่ยากให้มีปัญหาไม่ลองใช้ไป 3V จากใน MB ดูละครับ ตอนนี้ผมก็ใช้อยู่ ไม่มีปัญหาอะไร

V-II
    Guest

ครับ..เออ ผมสงสัยนิดนึง พอดีผมลองไปดูพวกหลอดไฟโคลแคโธด ก่อนที่มันจะส่งแรงดันไปที่ตัวหลอด มันจะต้องมีการผ่านวงจรมี่อยู่ในกล่องที่แถมมา ซึ่งขาออกของกล่องนี้มันเป็นแบบ 2 pin ผมเลยสงสัยว่ามันจ่ายไฟ เป็น 3V หรือเปล่า เพราะถ้าได้ก็ไม่ต้องทำวงจรใหม่ครับ

แนะผมอีกนิดนะ

OverclockZone Member lanparty's Avatar

LED ต่อไฟ 12V ต้องต่อ R นะครับ ไม่งั้นขาด ลองคำนวนค่า R จากเวบนี้
    http://www.csgnetwork.com/ledsingresistancecalc.html

ส่วนหลอด Cathode ไฟที่ออกจากกล่อง หลายร้อยโวล์ทนะ เว็บ CM บอกไว้ 700V 300 MA แต่เป็นไฟ AC คงใช้กับ LED ไม่ได้อะ

V-II
    Guest

พอดีได้ข้อมูลมานิดหน่อยครับ เลยเอามาใช้ช่วยดูครับ ดูไม่รู้เรื่องครับ

ผมก็จะต่อ 4 หลอดแบบนี้ล่ะครับ

V-II
    Guest

คือที่งงก็คือ ตัว D2-D1N4002 นี่น่ะครับ มันคืออะไรครับ เบอร์ไดโอด หรือเปล่าครับ? เดาอ่ะเพราะไม่รู้จักสัญลักษณ์พวกนี้ครับ

รบกวนอีกนิดนะ

OverclockZone Member pod's Avatar

Quote Originally Posted by V-II View Post
    คือที่งงก็คือ ตัว D2-D1N4002 นี่น่ะครับ มันคืออะไรครับ เบอร์ไดโอด หรือเปล่าครับ? เดาอ่ะเพราะไม่รู้จักสัญลักษณ์พวกนี้ครับ

รบกวนอีกนิดนะ

ใช่ครับ มันคือไดโอดเบอร์ 1N4002 (สามารถใช้ 1N4001,1N4003,1N4004 แทนได้) ใส่มาป้องกันแรงดันย้อนกลับกรณีต่อกลับขั้ว

V-II
    Guest

แล้วถ้าไม่ใส่มีผลอะไรกับการทำงานปกติไม๊ครับ?

OverclockZone Member Hercules's Avatar

Quote Originally Posted by V-II View Post
    แล้วถ้าไม่ใส่มีผลอะไรกับการทำงานปกติไม๊ครับ?
    มีสิจ๊ะ Diode ใช้ในการเรียงกระแส สามารถเปลี่ยนไฟกระแสสลับ เป็นกระแสตรง

ถ้าในวงจรข้างต้นไม่ใส่ Diode ก็จะใช้ได้เฉพาะไฟตรง เท่านั้น อีกหน้าที่คือป้องกันการไหลย้อนกลับ

ของกระแสไฟในวงจร ส่วนเบอร์ Diode มันขึ้นกับค่ากระแสในวงจร

เช่น 1N4001 ทนกระแสได้สูงสุด 1 แอมป์ แรงดัน 50 V สามารถใช้ค่ามากกว่าได้

เช่น 1N4002 - 1N4004 เป็นต้น

1N540x ทนกระแสได้สูงสุด 3 แอมป์

มีอะไรสงสัยเรื่องอิเล็กทรอนิกส์ ถามมาได้ครับ

OverclockZone Member Hercules's Avatar

ครับ..เออ ผมสงสัยนิดนึง พอดีผมลองไปดูพวกหลอดไฟโคลแคโธด ก่อนที่มันจะส่งแรงดันไปที่ตัวหลอด มันจะต้องมีการผ่านวงจรมี่อยู่ในกล่องที่แถมมา ซึ่งขาออกของกล่องนี้มันเป็นแบบ 2 pin ผมเลยสงสัยว่ามันจ่ายไฟ เป็น 3V หรือเปล่า เพราะถ้าได้ก็ไม่ต้องทำวงจรใหม่ครับ

แนะผมอีกนิดนะ
    กล่องที่ต่อกับหลอดไฟโคลแคโธด คือ กล่องที่ใช้เพิ่มระดับแรงดันไฟฟ้าครับ มันจะแปลงไฟจาก

12 V เป็นไฟแรงดันสูง ภายในจะเป็นขดลวดเหมือนๆหม้อแปลง อันตรายมากนะครับ อย่าไปยุ่ง

กับมันดีกว่า ดีไม่ดีท่านอาจโดนซีอตด้วย อิอิ

V-II
    Guest

ครับผม ตอนนี้ทำได้แล้วครับ ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ

OverclockZone Member tube_cats's Avatar
    ภายใต้ขนแมวอันปุกปุย

Quote Originally Posted by Hercules View Post
    มีสิจ๊ะ Diode ใช้ในการเรียงกระแส สามารถเปลี่ยนไฟกระแสสลับ เป็นกระแสตรง

ถ้าในวงจรข้างต้นไม่ใส่ Diode ก็จะใช้ได้เฉพาะไฟตรง เท่านั้น อีกหน้าที่คือป้องกันการไหลย้อนกลับ

ของกระแสไฟในวงจร ส่วนเบอร์ Diode มันขึ้นกับค่ากระแสในวงจร

เช่น 1N4001 ทนกระแสได้สูงสุด 1 แอมป์ แรงดัน 50 V สามารถใช้ค่ามากกว่าได้

เช่น 1N4002 - 1N4004 เป็นต้น

1N540x ทนกระแสได้สูงสุด 3 แอมป์

มีอะไรสงสัยเรื่องอิเล็กทรอนิกส์ ถามมาได้ครับ
    ไม่ใส่ได้มั้ยครับ ไอ้เจ้า 1N400X ?

อืม Com มันเป็น DC อยู่แล้วหนิครับ

แล้ว LED (Light Emitting Diode) มันก็คือ Diode อยู่แล้วไม่ใช่หรอครับ

งงอ่ะ

OverclockZone Member dogfighter's Avatar

ไมใส่ไดโอดก็ได้ครับ ต่อตรงๆกับตัว R แล้วผ่านเข้าไปที่ LED ได้เลยครับ

แค่มีตัว R มาลดแรงดันก็ใช้งานได้แล้วครับ

OverclockZone Member nongnew2000's Avatar
    ตรงข้าม ร.พ.พญาไท 3 ท่าพระ/เพชรเกษม

ขอนิดนะคะ
    จริงๆแล้ว จะไม่ใส่ก้ได้คะ เพราะหลอด LED ถ้าต่อกลับหัว ก็แค่ไม่ติด ไม่ได้ทำให้หลอดเสียแต่อย่างใด แต่ถ้าจะใส่ไว้ก็ดีคะ

OverclockZone Member nongnew2000's Avatar
    ตรงข้าม ร.พ.พญาไท 3 ท่าพระ/เพชรเกษม

ส่วนเรื่องหลอด 3V. แต่ใช้ไฟ 12V.เนี่ย

อย่างแรกนะคะ คล้ายๆตามรูปที่คุณ V-II ให้มาคะ ตัวนั้นเป็นการต่อแบบอนุกรม(ขาบวก + ขาลบ ไปเรื่อยๆ) ใช้ 3V. 4 ตัว ก็ 3*4 = 12 V. คะ พอได้ แต่มีข้อเสียนิดนะคะ คือถ้าหลอดใดหลอดหนึ่ง ไม่สบายเป็นอะไรไปก็ตาม อีก 3 หลอด จะเสียชีวาวายตามๆกันไปคะ

อย่างที่ 2 อันนี้จะดีกว่าคะ คือใช้ R คร่อม ค่าที่ใช้ ถ้าหลอดคุณเป็น 3V. เปะๆๆ ก็ใช้ค่า R 900 โอห์ม คะ แต่ถ้าไม่ชัวร์ แนะนำมาตรฐานหาง่ายๆ ค่า 1 K โอห์ม คะ แล้วการต่อให้ต่อแบบขนานคะ (อธิบายไงดี คือบวกรวมไปทั้งแถบ และลบก็รวมไปทั้งแถบ งง งง ไหม เนี่ย เฮ้อ ประมาณนี้อ่ะคะ)

ส่วนไดโอด จะใส่หรือไม่ก็แล้วแต่คะ แต่จะให้ดี ใส่ไว้ก่อนเถอะคะ ตัวหนึ่งไม่กี่สตางค์ อิอิ

ส่วนอีกอย่างที่ต้องใช้ ก็พวกปลั๊กตัว 4 Pins ที่เสียบจ่อกะไฟ 12V. ของ Power Supply อ่ะคะ หรือจะไม่ใช้ เก่งกล้าสามารถ สุ สุ ก็เสียบสายไฟเข้าไปดื้อๆเลยก็ได้ ว่าแต่ ระวังหลุดนะคะ

จริงแท้อย่างไร ถามผู้เชี่ยวชาญดูนะคะ นิวเป็นแค่เด็กผู้หญิงตัวเล็กๆคนหนึ่ง อิอิ

OverclockZone Member

ฟามรู้ๆ จดก่อนๆ

Bookmarks

Bookmarks