Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนแนะนำการต่อไฟ 3V ให้ผมหน่อยนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนแนะนำการต่อไฟ 3V ให้ผมหน่อยนะครับ

คือว่าผมอยากได้ไฟ LED สีน้ำเงิน แต่ไม่ได้ต้องการถึงขนาดต้องใช้หลอด ColdCathode น่ะครับ
    อยากได้แค่หลอดเล็กๆก็พอ ตอนนี้ไปหาซื้อ LED มาได้แล้วเป็นแบบรับไฟ 3V (มีแต่หลอดกับขาไฟเข้า +- ครับ)ไม่ทราบว่าจะแปลงให้มันมาใช้กับไฟ 12V จาก PSU ยังไงครับ?

ช่วยสอนต่อหน่อยครับ ว่าต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง?
    รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ถ้าจะใช้ไฟ 12V ต้องติดตัวโหลดไว้ด้วยอ่ะครับ แต่มันชื่ออะไรไม่รู้ครับผมให้ที่บ้านหม้อเลือกให้ แต่ถ้าไม่ยากให้มีปัญหาไม่ลองใช้ไป 3V จากใน MB ดูละครับ ตอนนี้ผมก็ใช้อยู่ ไม่มีปัญหาอะไร

Comment

ครับ..เออ ผมสงสัยนิดนึง พอดีผมลองไปดูพวกหลอดไฟโคลแคโธด ก่อนที่มันจะส่งแรงดันไปที่ตัวหลอด มันจะต้องมีการผ่านวงจรมี่อยู่ในกล่องที่แถมมา ซึ่งขาออกของกล่องนี้มันเป็นแบบ 2 pin ผมเลยสงสัยว่ามันจ่ายไฟ เป็น 3V หรือเปล่า เพราะถ้าได้ก็ไม่ต้องทำวงจรใหม่ครับ

แนะผมอีกนิดนะ

Comment

LED ต่อไฟ 12V ต้องต่อ R นะครับ ไม่งั้นขาด ลองคำนวนค่า R จากเวบนี้
        http://www.csgnetwork.com/ledsingresistancecalc.html

ส่วนหลอด Cathode ไฟที่ออกจากกล่อง หลายร้อยโวล์ทนะ เว็บ CM บอกไว้ 700V 300 MA แต่เป็นไฟ AC คงใช้กับ LED ไม่ได้อะ

Comment

พอดีได้ข้อมูลมานิดหน่อยครับ เลยเอามาใช้ช่วยดูครับ ดูไม่รู้เรื่องครับ

ผมก็จะต่อ 4 หลอดแบบนี้ล่ะครับ

Comment

คือที่งงก็คือ ตัว D2-D1N4002 นี่น่ะครับ มันคืออะไรครับ เบอร์ไดโอด หรือเปล่าครับ? เดาอ่ะเพราะไม่รู้จักสัญลักษณ์พวกนี้ครับ

รบกวนอีกนิดนะ

Comment

Originally posted by V-II View Post
              คือที่งงก็คือ ตัว D2-D1N4002 นี่น่ะครับ มันคืออะไรครับ เบอร์ไดโอด หรือเปล่าครับ? เดาอ่ะเพราะไม่รู้จักสัญลักษณ์พวกนี้ครับ

รบกวนอีกนิดนะ

ใช่ครับ มันคือไดโอดเบอร์ 1N4002 (สามารถใช้ 1N4001,1N4003,1N4004 แทนได้) ใส่มาป้องกันแรงดันย้อนกลับกรณีต่อกลับขั้ว

Comment

แล้วถ้าไม่ใส่มีผลอะไรกับการทำงานปกติไม๊ครับ?

Comment

Originally posted by V-II View Post
                  แล้วถ้าไม่ใส่มีผลอะไรกับการทำงานปกติไม๊ครับ?
                  มีสิจ๊ะ Diode ใช้ในการเรียงกระแส สามารถเปลี่ยนไฟกระแสสลับ เป็นกระแสตรง

ถ้าในวงจรข้างต้นไม่ใส่ Diode ก็จะใช้ได้เฉพาะไฟตรง เท่านั้น อีกหน้าที่คือป้องกันการไหลย้อนกลับ

ของกระแสไฟในวงจร ส่วนเบอร์ Diode มันขึ้นกับค่ากระแสในวงจร

เช่น 1N4001 ทนกระแสได้สูงสุด 1 แอมป์ แรงดัน 50 V สามารถใช้ค่ามากกว่าได้

เช่น 1N4002 - 1N4004 เป็นต้น

1N540x ทนกระแสได้สูงสุด 3 แอมป์

มีอะไรสงสัยเรื่องอิเล็กทรอนิกส์ ถามมาได้ครับ

Comment

ครับ..เออ ผมสงสัยนิดนึง พอดีผมลองไปดูพวกหลอดไฟโคลแคโธด ก่อนที่มันจะส่งแรงดันไปที่ตัวหลอด มันจะต้องมีการผ่านวงจรมี่อยู่ในกล่องที่แถมมา ซึ่งขาออกของกล่องนี้มันเป็นแบบ 2 pin ผมเลยสงสัยว่ามันจ่ายไฟ เป็น 3V หรือเปล่า เพราะถ้าได้ก็ไม่ต้องทำวงจรใหม่ครับ

แนะผมอีกนิดนะ
                    กล่องที่ต่อกับหลอดไฟโคลแคโธด คือ กล่องที่ใช้เพิ่มระดับแรงดันไฟฟ้าครับ มันจะแปลงไฟจาก

12 V เป็นไฟแรงดันสูง ภายในจะเป็นขดลวดเหมือนๆหม้อแปลง อันตรายมากนะครับ อย่าไปยุ่ง

กับมันดีกว่า ดีไม่ดีท่านอาจโดนซีอตด้วย อิอิ

Comment

ครับผม ตอนนี้ทำได้แล้วครับ ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ

Comment

Originally posted by Hercules View Post
                        มีสิจ๊ะ Diode ใช้ในการเรียงกระแส สามารถเปลี่ยนไฟกระแสสลับ เป็นกระแสตรง

ถ้าในวงจรข้างต้นไม่ใส่ Diode ก็จะใช้ได้เฉพาะไฟตรง เท่านั้น อีกหน้าที่คือป้องกันการไหลย้อนกลับ

ของกระแสไฟในวงจร ส่วนเบอร์ Diode มันขึ้นกับค่ากระแสในวงจร

เช่น 1N4001 ทนกระแสได้สูงสุด 1 แอมป์ แรงดัน 50 V สามารถใช้ค่ามากกว่าได้

เช่น 1N4002 - 1N4004 เป็นต้น

1N540x ทนกระแสได้สูงสุด 3 แอมป์

มีอะไรสงสัยเรื่องอิเล็กทรอนิกส์ ถามมาได้ครับ
                        ไม่ใส่ได้มั้ยครับ ไอ้เจ้า 1N400X ?

อืม Com มันเป็น DC อยู่แล้วหนิครับ

แล้ว LED (Light Emitting Diode) มันก็คือ Diode อยู่แล้วไม่ใช่หรอครับ

งงอ่ะ

Comment

ไมใส่ไดโอดก็ได้ครับ ต่อตรงๆกับตัว R แล้วผ่านเข้าไปที่ LED ได้เลยครับ

แค่มีตัว R มาลดแรงดันก็ใช้งานได้แล้วครับ

Comment

ขอนิดนะคะ
                            จริงๆแล้ว จะไม่ใส่ก้ได้คะ เพราะหลอด LED ถ้าต่อกลับหัว ก็แค่ไม่ติด ไม่ได้ทำให้หลอดเสียแต่อย่างใด แต่ถ้าจะใส่ไว้ก็ดีคะ

Comment

ส่วนเรื่องหลอด 3V. แต่ใช้ไฟ 12V.เนี่ย

อย่างแรกนะคะ คล้ายๆตามรูปที่คุณ V-II ให้มาคะ ตัวนั้นเป็นการต่อแบบอนุกรม(ขาบวก + ขาลบ ไปเรื่อยๆ) ใช้ 3V. 4 ตัว ก็ 3*4 = 12 V. คะ พอได้ แต่มีข้อเสียนิดนะคะ คือถ้าหลอดใดหลอดหนึ่ง ไม่สบายเป็นอะไรไปก็ตาม อีก 3 หลอด จะเสียชีวาวายตามๆกันไปคะ

อย่างที่ 2 อันนี้จะดีกว่าคะ คือใช้ R คร่อม ค่าที่ใช้ ถ้าหลอดคุณเป็น 3V. เปะๆๆ ก็ใช้ค่า R 900 โอห์ม คะ แต่ถ้าไม่ชัวร์ แนะนำมาตรฐานหาง่ายๆ ค่า 1 K โอห์ม คะ แล้วการต่อให้ต่อแบบขนานคะ (อธิบายไงดี คือบวกรวมไปทั้งแถบ และลบก็รวมไปทั้งแถบ งง งง ไหม เนี่ย เฮ้อ ประมาณนี้อ่ะคะ)

ส่วนไดโอด จะใส่หรือไม่ก็แล้วแต่คะ แต่จะให้ดี ใส่ไว้ก่อนเถอะคะ ตัวหนึ่งไม่กี่สตางค์ อิอิ

ส่วนอีกอย่างที่ต้องใช้ ก็พวกปลั๊กตัว 4 Pins ที่เสียบจ่อกะไฟ 12V. ของ Power Supply อ่ะคะ หรือจะไม่ใช้ เก่งกล้าสามารถ สุ สุ ก็เสียบสายไฟเข้าไปดื้อๆเลยก็ได้ ว่าแต่ ระวังหลุดนะคะ

จริงแท้อย่างไร ถามผู้เชี่ยวชาญดูนะคะ นิวเป็นแค่เด็กผู้หญิงตัวเล็กๆคนหนึ่ง อิอิ

Comment

Working...
                              X