Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมทนไม่ไหวแล้วครับ cpu amd

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมทนไม่ไหวแล้วครับ cpu amd

ผมทนไม่ไหวแล้วครับ cpu amd ตกลงมันจะพังไม่พังครับ
    1. cpu mb vga psu ram ฯลฯ ทุกอย่างซื้อมาใหม่หมด เปิดเล่นเกม sf ได้ประมาณ 10 นาที
    ดับซะงั้น (ใหม่ทั้งชุดครับ)
    2. ถอดมาเช็คแล้วดังนี้ ทาซิลิโคนใหม่ พอดีๆ แล้วประกอบใส่ใหม่แบบเนียนๆ
    3. ทดลองใหม่ ปรากฎว่าเหมือนเดิม (จากการสันนิถาน อาจเป็นเพราะ MB ดังนั้นเปลี่ยน MB
    ลองใหม่ โดยใช้ CPU ตัวเดิม ปรากฎว่าเป็นอีกเหมือนเดิม)
    4. สรุปงั้นคงไม่ใช่ MB แน่ เพราะคงไม่เสียทีเดี่ยวทั้ง 2 ตัว (งั้นสันนิถานอีกว่าคงเป็น CPU)
    5. ไปเอา CPU ที่ใช้งานโอเคมาเปลี่ยนกับตัวเก่า ปรากฎว่าใช้ได้ดีมาก เล่นทั้งวันไม่มีดับ
    6. สรุปข้อที่ 1-5 ยืนยันได้ว่า MB ไม่เสียแน่ ต้องเป็นที่ CPU แน่นอน
    7. เอา CPU ตัวเก่า ลองกับ ทั้ง 2 MB ปรากฎว่าเหมือนเดิม
    8. สรุปว่า CPU ตัวแรก มันมีอาการแล้ว จะพังก็ไม่พัง จะดีก็ไม่ดี ติด ๆ ดับ ๆ ใช้ได้แปบดับเอง
    9. เอาไปให้ร้านมันเช็คให้มันบอกว่าไม่เป็นรัยปกติดี เปิดตั้งนานไม่ดับ (มันไม่ได้เล่นเกม)
    10. กลับจากร้านมาลองใหม่แม่งเป็นเหมืนเดิม
    11. สรุปให้ผมทีจะเอายังงัยกับมันดี CPU ตัวนี้ แหรงเช่งซิบ ช่วยกันด้วยครับ
    ผมนั่ง ราร่า มาหลายวันแล้ว CPU มันก้อมีประกัน แต่แม่งพังก็ไม่พัง ดีก็ไม่ดี
    เวรจริงๆ

แล้วไม่บอกหน่ิยเหรอครับว่าซื้ออะไรมาบ้างยี้ห้อรุ่น

Comment

CPU ตัวนี้คือรุ่นอาไรคับ แล้วอีกตัวรุ่นอาไร
      ผมเดาว่า บางที 2ตัวนี้อาจกินไฟไม่เท่ากัน
      ใช้PSU อาไรครับ

Comment

ช่วยบอกรายละเอียดให้ มากกว่านี้ครับ การ ปรับ setting ด้วยนะ จะได้ช่วยกัน วิจัย *-*

Comment

บ้านผม 3 เครื่อง AMD หมด ทั้งลาก และ ใช้ อย่างสมบุสมบัน ยังไม่มีปัญหาเรยอะ

Comment

บ้านผม เปิดบิตทิ้งไว้กับเล่นเกม15/7 ยังไม่เห็นเป็นอะไรเลย

Comment

CPU Athlon 64x2 4600+
              RAM 1 G
              HD 160 Gb SATA
              VGA 8600 GT 256 Mb
              MB NF 5
              PSU 450 W

Comment

ใช่ครับที่บ้านผม 10 เครื่อง เป็นอยู่เครื่องเดี่ยว
                เครื่องนี้และ ที่ได้ถอดเครื่องโน้นมั่ง เครื่องนี้มั่งมาลอง
                สรุปแล้วเป็นที่ CPU ตัวนั้นตัวเดี่ยวเอง
                ตัวอื่นใช้ดีจริงๆ ครับ เล่นเกมทั้งวันทั้งคืนไม่ดับ

Comment

Originally posted by lushio View Post
                  บ้านผม 3 เครื่อง AMD หมด ทั้งลาก และ ใช้ อย่างสมบุสมบัน ยังไม่มีปัญหาเรยอะ
                  Originally posted by n@ty View Post
                  บ้านผม เปิดบิตทิ้งไว้กับเล่นเกม15/7 ยังไม่เห็นเป็นอะไรเลย
                  Originally posted by Timeformusic View Post
                  ช่วยบอกรายละเอียดให้ มากกว่านี้ครับ การ ปรับ setting ด้วยนะ จะได้ช่วยกัน วิจัย *-*
                  ตอนนี้ CPU ตัวดังกล่าว ถอดออกประจำการไปแล้ว
                  รอดูจะไปให้ที่ร้านดูอีกครั้ง (รอบ 2 แล้ว)

Comment

เช็ค
                    PSU
                    RAM
                    มันเดี้ยงรึปาว

Comment

Originally posted by chinfak View Post
                      ผมทนไม่ไหวแล้วครับ cpu amd ตกลงมันจะพังไม่พังครับ
                      1. cpu mb vga psu ram ฯลฯ ทุกอย่างซื้อมาใหม่หมด เปิดเล่นเกม sf ได้ประมาณ 10 นาที
                      ดับซะงั้น (ใหม่ทั้งชุดครับ)
                      2. ถอดมาเช็คแล้วดังนี้ ทาซิลิโคนใหม่ พอดีๆ แล้วประกอบใส่ใหม่แบบเนียนๆ
                      3. ทดลองใหม่ ปรากฎว่าเหมือนเดิม (จากการสันนิถาน อาจเป็นเพราะ MB ดังนั้นเปลี่ยน MB
                      ลองใหม่ โดยใช้ CPU ตัวเดิม ปรากฎว่าเป็นอีกเหมือนเดิม)
                      4. สรุปงั้นคงไม่ใช่ MB แน่ เพราะคงไม่เสียทีเดี่ยวทั้ง 2 ตัว (งั้นสันนิถานอีกว่าคงเป็น CPU)
                      5. ไปเอา CPU ที่ใช้งานโอเคมาเปลี่ยนกับตัวเก่า ปรากฎว่าใช้ได้ดีมาก เล่นทั้งวันไม่มีดับ
                      6. สรุปข้อที่ 1-5 ยืนยันได้ว่า MB ไม่เสียแน่ ต้องเป็นที่ CPU แน่นอน
                      7. เอา CPU ตัวเก่า ลองกับ ทั้ง 2 MB ปรากฎว่าเหมือนเดิม
                      8. สรุปว่า CPU ตัวแรก มันมีอาการแล้ว จะพังก็ไม่พัง จะดีก็ไม่ดี ติด ๆ ดับ ๆ ใช้ได้แปบดับเอง
                      9. เอาไปให้ร้านมันเช็คให้มันบอกว่าไม่เป็นรัยปกติดี เปิดตั้งนานไม่ดับ (มันไม่ได้เล่นเกม)
                      10. กลับจากร้านมาลองใหม่แม่งเป็นเหมืนเดิม
                      11. สรุปให้ผมทีจะเอายังงัยกับมันดี CPU ตัวนี้ แหรงเช่งซิบ ช่วยกันด้วยครับ
                      ผมนั่ง ราร่า มาหลายวันแล้ว CPU มันก้อมีประกัน แต่แม่งพังก็ไม่พัง ดีก็ไม่ดี
                      เวรจริงๆ
                      เขียนว่า " สันนิษฐาน" อ่านว่า สัน-นิด-ถาน

Comment

Originally posted by lushio View Post
                        CPU ตัวนี้คือรุ่นอาไรคับ แล้วอีกตัวรุ่นอาไร
                        ผมเดาว่า บางที 2ตัวนี้อาจกินไฟไม่เท่ากัน
                        ใช้PSU อาไรครับ
                        ทุกอย่างที่ผมทดลองหาสาเหตุดูรุ่นเดี่ยวกันหมดครับ
                        ส่วน psu nipda 450 w ครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                          เช็ค
                          PSU
                          RAM
                          มันเดี้ยงรึปาว
                          ไม่เดี้ยงครับยังใช้งานได้ปกติดีครับ

Comment

เป็นที่ psu เปล่าครับ อันนี้สันนิษฐานนะครับ

Comment

บอกร้านไป ว่าเล่นเกมส์ไปได้ซักพักแล้วก็เดี้ยงครับ

Comment

Working...
                              X