Announcement

Collapse
No announcement yet.

ข้อสงสัยกับ Core speed HD3850

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ข้อสงสัยกับ Core speed HD3850

คือผมได้ซื้อกาดจอตัว Powercoler Hd3850 256 MB DDR3
    แล้วกลับบ้านก็ได้ทำการลงโปรแกรม Rivertuner แล้วเชค core/mem speed

แต่ ปรากฏกว่าเมื่อเชค corespeed แล้ว แสดงเพียง 297 MHz ตามความเป็นจิงควรแสดง
    668 MHz แต่ memory speed ตรง อยากทราบว่า ทำไม core speed แสดงออกมาเพียงเท่านี้
    อยากทราบว่ามันปกติ หรือผิดปกติต้องทำการแก้ไข * ถ้าต้องทำการแก้ไขต้องทำการแก้ไขอย่างไรของคุณคับ

รูปภาพประกอบ
    Attached Files

หมวดประหยัดพลังงาน ลดความร้อน ประหยัดไฟ
    ลด Core อัตโนมัติ ถ้ารันเกมส์ค่อยวิ่งเต็ม

Comment

เยี่ยมแฮะมีโหมดประหยัดไฟด้วย สรุปไม่มีปัญหาอะรัย ขอบคุณคับ

ปล. อยู่ในโหลดลดความร้อนยังมี temp ได้ตั้ง 46 องศาแนะ *-*
      Last edited by meawjin; 8 Aug 2008, 01:08:31.

Comment

Originally posted by meawjin View Post
        คือผมได้ซื้อกาดจอตัว Powercoler Hd3850 256 MB DDR3
        แล้วกลับบ้านก็ได้ทำการลงโปรแกรม Rivertuner แล้วเชค core/mem speed

1.แต่ ปรากฏกว่าเมื่อเชค corespeed แล้ว แสดงเพียง 297 MHz ตามความเป็นจิงควรแสดง
        668 MHz แต่ memory speed ตรง อยากทราบว่า ทำไม core speed แสดงออกมาเพียงเท่านี้
        อยากทราบว่ามันปกติ หรือผิดปกติต้องทำการแก้ไข * ถ้าต้องทำการแก้ไขต้องทำการแก้ไขอย่างไรของคุณคับ
        2. อยากถามข้อคับว่า ทำไม หน้าตาของ HD3850 หรือซิ้งของผมมันไปตรงกับ HD3650 512M GDDR3 Xtreme ซึ่งมันดีกว่าซิ้งของ HD3850 ที่ควรจะเป็นอยู่ หรือป่าวคับ หรือเป็นกรณีที่แย่กว่า คือโดนเอาของ แย่มาเปลี่ยน
        รูปภาพประกอบ 2
        Attached Files

Comment

Originally posted by meawjin View Post
          เยี่ยมแฮะมีโหมดประหยัดไฟด้วย สรุปไม่มีปัญหาอะรัย ขอบคุณคับ

ปล. อยู่ในโหลดลดความร้อนยังมี temp ได้ตั้ง 46 องศาแนะ *-*
          46 องศานี้เย็นดีแล้วครับ

Comment

2. อยากถามข้อคับว่า ทำไม หน้าตาของ HD3850 หรือซิ้งของผมมันไปตรงกับ HD3650 512M GDDR3 Xtreme ซึ่งมันดีกว่าซิ้งของ HD3850 ที่ควรจะเป็นอยู่ หรือป่าวคับ หรือเป็นกรณีที่แย่กว่า คือโดนเอาของ แย่มาเปลี่ยน
            ราคาถูกลงเค้าก็ลดเสป็กอะครับ แต่แรงเท่าเดิม ประกัน3ปีเหมือนเดิม

Comment

^.^

Comment

ขอบคุณคับทั่น ที่ให้ความกระจ่างง
                Last edited by meawjin; 8 Aug 2008, 02:47:26.

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                  หมวดประหยัดพลังงาน ลดความร้อน ประหยัดไฟ
                  ลด Core อัตโนมัติ ถ้ารันเกมส์ค่อยวิ่งเต็ม

ตามนั้นครับ ผมใช้ 3870 Core ปกติอยู่ที่ 300 พอ Run เกมส์ มันจะขึ้นไปเองพร้อมกับปรับรอบของพัดลมขึ้นด้วย ถ้าอยากจะดูความเร็วก็ให้เปิด โปรแกรม RivaTuner (หน้าที่บอก Core/Mem) ทิ้งเอาไว้แล้วเล่นเกมส์ ออกจากเกมส์มาก็จะเห็นครับ.

Comment

ขอบคุณคับทั่น ที่ให้คำแนะนำ

Comment

Working...
                    X