Announcement

Collapse
No announcement yet.

Hard Disk Boot DOS ได้ทำยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เพิ่มเติมนิดนึงครับ เผื่อบางท่านถามหรือสงสัยว่า ในเมื่อเรามีแฟลชไดรว์หรือไดรว์ CD/DVD อยู่แล้ว ทำไมจะต้องเอาวิธีนี้ไปใช้ด้วย

คำตอบสำหรับผม บางเครื่องที่ไม่มีไดร์ฟ CD/DVD ถ้าผมไม่ใช้วิธีทำฮาร์ดดิสต์ให้บูตดอสได้ (เพื่อเรียกโปรแกรม Ghost, DM, Partition Magic) ผมก็ต้องต่อพ่วงไดรว์ CD/DVD และฮาร์ดดิสต์ รวม 2 ตัว เพื่อเรียกการใช้งานฟอร์แมต, Ghost วินโดวส์จากแผ่น CD/DVD ให้กับเครื่องเหล่านั้น จะทำให้ต้องต่ออุปกรณ์หลายตัว เพื่อที่จะโกสต์ ซึ่งใน 1 ชม. กับการประกอบเครื่อง+ลงโปรแกรม ลูกค้าบางท่านรีบครับ หรืออาจจะเป็นที่ Sale มันชอบไปรับปากว่าอีก 1 ชม.ค่อยมาเอา ถ้าไม่เสร็จในเวลาที่กำหนด มันจะมาเร่งมาบีบทำให้เราหงุดหงิดครับ หรือแม้แต่จะออก Service รับงานนอก นอกเหนือเวลางาน เช่นวันหยุด ถ้าต้องพกทั้ง CD/DVD และฮาร์ดดิสต์ไปด้วย มันหนักนะครับ ไหนจะแผ่น CD/DVD อะไรอีก แต่อันนี้ผมเอาแค่ฮาร์ดดิสต์สำหรับบูตดอสและเก็บไฟล์โกสต์ All Chipset ไว้ใน 1 ลูก และฮาร์ดดิสต์ External อีก 1 ลูกสำหรับเก็บไดร์เวอร์จากทุกค่าย และโปรแกรมทุกโปรแกรม ผมก็สามารถไปโกสต์ลงวินโดวส์ให้กับเครื่องพีซีเครื่องไหนก็ได้แล้วครับ

Comment

Originally posted by microsoft™ View Post
      สำหรับแฟลชไดร์ฟไม่แนะนำครับ แต่ถ้าเป็นฮาร์ดดิสต์ทั้ง IDE และ S-ATA ทำได้แน่นอน มันจะไม่ได้ได้ไงอ่ะ ผมก็ใช้แบบนี้มาตั้งเกือบ 3 ปีแระ ขาดอีกแค่ 4 เดือนเท่านั้น แล้วใช้บูตฟอร์แมตฮาร์ดดิสต์ด้วยกันและโกสต์ลงวินโดวส์กับพีซีไปนับไม่ถ้วน ก็ไม่มีปัญหาครับ

มีปัญหาอย่างเดียวในตอนนี้คือใช้งานมันหนัก ก็เลยเจ๊ง เพราะหลุดมือหล่นกระแทกพื้นครับ

ลองทำดูแล้วครับ ไม่ได้จริงๆ

ผมไม่ได้แตกไฟร์ลง HDD เป็นแบบ Folder อย่างที่เข้าใจนะครับ (อันนี้พอจะทราบดี)

และไม่ได้แตกลง HDD ตัวอื่นก่อน แล้วทำการ Copy ไฟร์ใน Folder ที่ไม่ได้เปิดอ๊อฟชั่นแสดงไฟร์ซ่อนไว้นะครับ

ผมเปิดไฟร์ .rar แล้วเลือกไฟร์ที่เห็นโยนเข้าไปในไดร์ที่ต้องการบูท ทำการตรวจเช็คแล้วได้ไฟร์ตามจำนวนครบถ่วนแล้วครับ ไม่ผิดพลาดแน่นอน

คุณ microsoft ลองทำดูกับ HDD ว่างๆของคุณดูอีกสักครั้งนะครับว่า ถ้าเรา COPY ไปวางไว้ใน Drive แบบที่แนะนำมาจะสามารถใช้งานได้รึเปล่าครับ (3 ปีที่แล้วทำให้บูทได้ แล้วลืมหรือเปล่าว่ามันมาได้ยังไง อิอิ)

แนะนำ Format HDD ตัวว่างๆนะครับ เดี๋ยวไป Format HDD ตัวที่เคยใช้งานได้อยู่ เจ๊งไป ทำกลับไม่ได้แย่เลย อิอิ
      Last edited by yoyonet2005; 10 Aug 2008, 16:16:21.

Comment

http://www.bootdisk.com/ เอามาเเปะไว้ให้ครับ

Comment

Originally posted by microsoft™ View Post
          เพิ่มเติมนิดนึงครับ เผื่อบางท่านถามหรือสงสัยว่า ในเมื่อเรามีแฟลชไดรว์หรือไดรว์ CD/DVD อยู่แล้ว ทำไมจะต้องเอาวิธีนี้ไปใช้ด้วย

คำตอบสำหรับผม บางเครื่องที่ไม่มีไดร์ฟ CD/DVD ถ้าผมไม่ใช้วิธีทำฮาร์ดดิสต์ให้บูตดอสได้ (เพื่อเรียกโปรแกรม Ghost, DM, Partition Magic) ผมก็ต้องต่อพ่วงไดรว์ CD/DVD และฮาร์ดดิสต์ รวม 2 ตัว เพื่อเรียกการใช้งานฟอร์แมต, Ghost วินโดวส์จากแผ่น CD/DVD ให้กับเครื่องเหล่านั้น จะทำให้ต้องต่ออุปกรณ์หลายตัว เพื่อที่จะโกสต์ ซึ่งใน 1 ชม. กับการประกอบเครื่อง+ลงโปรแกรม ลูกค้าบางท่านรีบครับ หรืออาจจะเป็นที่ Sale มันชอบไปรับปากว่าอีก 1 ชม.ค่อยมาเอา ถ้าไม่เสร็จในเวลาที่กำหนด มันจะมาเร่งมาบีบทำให้เราหงุดหงิดครับ หรือแม้แต่จะออก Service รับงานนอก นอกเหนือเวลางาน เช่นวันหยุด ถ้าต้องพกทั้ง CD/DVD และฮาร์ดดิสต์ไปด้วย มันหนักนะครับ ไหนจะแผ่น CD/DVD อะไรอีก แต่อันนี้ผมเอาแค่ฮาร์ดดิสต์สำหรับบูตดอสและเก็บไฟล์โกสต์ All Chipset ไว้ใน 1 ลูก และฮาร์ดดิสต์ External อีก 1 ลูกสำหรับเก็บไดร์เวอร์จากทุกค่าย และโปรแกรมทุกโปรแกรม ผมก็สามารถไปโกสต์ลงวินโดวส์ให้กับเครื่องพีซีเครื่องไหนก็ได้แล้วครับ
          ท่าน Microsoft เวปมีสาระดีครับ
          ชอบตรงเทคนิค mode มีอะไรๆที่คิดไม่ถึงเยอะแยะเลย
          ถ้ากลับจออ่านจะเป็น เทคโน mode เหมือน pctoday ป่าว
          โดยรวมชอบนะ อยากเก่งๆเป็น admin เหมือนท่านจัง

Comment

ไม่ได้ "ลองของ" และไม่ได้มา "แก้ตัว"

ไม่ได้ "ลองของ" และไม่ได้มา "แก้ตัว"

คือจากการตอบกระทู้ที่ทุกๆท่านได้อ่านมาตั้งแต่เริ่มต้น
            ผมอยากเรียนรู้เรื่องเกี่ยวกับ HDD Boot ได้ เพราะผมทำไม่ได้จริงๆ
            Boot ด้วย Floppy A: , Boot ด้วย Drive USB ผมทำได้ก็เพราะค้นๆหาเอาจาก google.com แหละครับ มีโพสให้เรียนรู้และฝึกทำ

เอาเป็นว่า หลายๆท่าน อ่านการตอบกระทู้แล้วอาจจะตีความหมายและความรู้สึกของตัวเองลงไปต่างๆนาๆ (แล้วแต่ตัวบุคคล)

แต่ความรู้สึกของผมก็คือ ไม่ได้มีความรู้สึกจะโต้ตอบให้ผู้ที่ให้ความรู้กับตัวเรา เขาผิดเสมอหรือถูกเสมอ

เพียงแต่ต้องการแลกเปลี่ยนกันทางความรู้เท่านั้น เพราะต่างคนต่างเรียนรู้กันมาด้วยรูปแบบที่แตกต่างกัน

www and Webboard ที่แต่ละคนเข้ามารวมตัวกันในที่นี้ก็คงเข้ามาด้วยวัตถุประสงค์อันเดียวกันและ/หรือ กลุ่มคนประเภทเดียวกัน มารวมตัวกัน (อันนี้ผมเข้าใจถูกปะ)

ความคิดที่แตกต่างกันออกไปก็เป็นเรื่องปรกติที่จะเกิดขึ้นในกลุ่มที่เรียกว่า "สังคม"

Computer เป็นการเรียนรู้ที่มีทั้งการลองผิดลองถูก มีข้อจำกัดและความแตกต่างกันมากมาย

บางคนลองแล้วผ่าน(สำเร็จ) แต่ด้วยวิธีเดียวกันกับอีกคน ลองแล้วไม่ผ่าน(ไม่สำเร็จ) ก็มีให้เห็นอยู่โดยทั่วไป

ฉะนั้นไม่มีใครโง่ ไม่มีใครฉลาด ทุกวันนี้ต่างคนต้องเรียนรู้สิ่งใหม่ๆ กับโลกใบนี้อยู่เสมอ

ในบางครั้งสิ่งเดิมๆ ความรู้เดิมๆ ก็ยังใช้ได้เหมือนเดิม (อาจจะเป็นเพราะข้อจำกัดยังมีไม่มาก)

แต่ในปัจจุบันปี 2008 นี้ ผมว่าข้อจำกัดหรือจำเพาะ มันมากขึ้น เอาง่ายๆตัวอย่างเช่น วันนี้คุณไปซื้อคอมพิวเตอร์สักเครื่องแบบแยกชิ้นเอามาประกอบเอง

(ไม่ได้ซื้อยกชุดแบบมียี่ห้อแบรนเนมมาใช้) ต้องศึกษากันน่าดูว่าอุปกรณ์แต่ละชิ้นจะประกอบเข้ากันได้หรือไม่ เช่นจำนวนขา CPU บอร์ดรองรับ RAM บัสอะไรได้บ้าง ect.

ผมว่าทุกท่านที่อ่านแล้วคงจะเข้าใจครับ

ไม่ได้มาแก้ตัวให้คนอื่นเข้าใจว่าตัวเองเป็นคนดี น่าสรรเสริญ นะครับ

แล้วก็ไม่ได้แคร์อะไรกับความรู้สึกที่ ใครจะคิดยังไง ใครจะคิดยังไงก็คิดไป

ผมเข้ามาเรียนรู้จากสิ่งที่ตัวเองยังไม่รู้ มากกว่าจะมาทำโง่ๆ ในสิ่งที่ตัวเองยังโง่อยู่หรอกครับ อาเมน.....
            Last edited by yoyonet2005; 10 Aug 2008, 16:13:48.

Comment

ช่วยอัพโหลดใหม่ทีได้ไหมครับ
              ผมโหลดเว็บนี้แล้วมันตัดการเชื่อมต่อตลอดเลยยังไงก็ช่วยทีน้ะครับ

Comment

ผมลองแล้ว ก็ใช้ได้ตามปกตินะ ครับ

แต่ขอถามอีกสักนิดนึง ผมจะแก้ใขไฟล์ ด้วย EDIT.COM

บางไฟล์มันเป็น ภาษา ต่างด้าว อ่ะ คับ

เลยเซง นิดๆๆ

มีวิธีทำให้ มันเป็นภาษาอังกฤษเหมือนกันหมดไหม คับ

ท่าน Microsoft ช่วยบอกด้วยนะ คับผม

ขอบคุณ ครับ

Comment

ขอบคุณมากเลยครับ ความรู้ดีๆ

Comment

สมาชิกท่านใดมีไฟล์ช่วยอัพโหลดใ้ด้วยครับดาวน์โหลดไฟล์ไม่ได้ Hdd ลูกเดิมเสียช่วยด้ยครับ

Comment

ผมว่าท่านเจ้าของกระทู้งมมาหลายวันแล้วใช่มั้ยคับ
                      แล้วก็ทำไม่สำเร็จซักที แล้ววิธีที่ท่านใน บอร์ดมาเสนอให้ มันก็ไม่ได้ ใช่มั้ยคับ
                      งั้นผมเสนอวิธีผมเป็นทางเลือกคับ

เตรียมโปรแกรมก่อนคับ
                      Hiren' Boot CD 9.7 ขึ้นไป <<<< ไปหาโหลดเอาเองนะคับ
                      โหลดโปรแกรม grub4dos

ต่อมาแตก ไฟล์ออกมาแล้ว ให้คลิ๊กเข้าไปที่ Folder grub4dos

เลือก grubinst_gui

จากนั้นท่านก็ทำตามภาพคับ

จากนั้นใน Folder grub4dos
                      Copy File grldr กับ menu.lst คับ ใน Folder --- grub4dos ที่แตกออกมา
                      Copy HBCD ลงใน Drive คับ

จบครับ มันจะ Boot เหมือนแผ่น Hiren's Boot คับ

อธิบายเพิ่ม

ตัว menu.lst นั้นในที่นี้จะ Set ไว้

timeout 0
                      default 0
                      title Hiren's BootCD
                      find --set-root /HBCD/menu.lst
                      configfile /HBCD/menu.lst

มันจะไปเรียกหา Menu ของ Hiren's Boot CD ใน Folder ---- /HBCD/menu.lst
                      หากท่าน เจ้าของกระทู้ ต้องการเอาแค่ Ghost นะคับ ท่านก็ต้องไป แกะคำสั่ง ใน /HBCD/boot.gz เอาครับ
                      แต่ท่านไปศึกษาเพิ่มเติมเอาเองนะคับ ผมขี้เกลียด อธิบาย ยืดยาว

Comment

Working...
                      X