Announcement

Collapse
No announcement yet.

Hard Disk Boot DOS ได้ทำยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Hard Disk Boot DOS ได้ทำยังไงครับ

รบกกวนท่านเทพๆๆๆ ให้ความกระจ่างกับผมหน่อยครับ (ทดลองมาหลายรูปแบบแล้ว ยังหาข้อยุติไม่ได้ครับ)

คือผมมี HDD Notebook SATA ขนาด 120G ใส่อยู่ใน Case External BOX ด้านหลังออกเป็น USB และ e-SATA ครับ

คราวนี้ผมต้องการให้ HDD ตัวนี้สามารถ Boot Dos ได้
    โดยการกด F8 แล้วเลือก Boot เข้าไปยังระบบ OS Dos

วัตถุประสงค์คือ ผมต้องการใช้ Ghost11 For DOS ครับ เลยจำเป็นต้องให้ HDD ตัวนี้ Boot DOS ได้ โดยผ่านทาง USB หรือ e-SATA ก็ได้ครับ

สิ่งที่เคยลองมา
    - ลองใช้คำสั่งบน Command Prompt คือ sys [Drive] แล้วมันไม่ได้ผล
    - ลองใช้โปรแกรม Usb Flash Drive Boot แล้ว มันบอกว่า Volume is too big.

มันช่างน่าเศร้าลองมาหลายวันแล้ว รบกวนท่าเทพทุกองค์ช่วยหน่อยครับ

http://upload.siamza.com/download.php?id=2274

เคยใช้ ghost32 มั้ยครับ
    มันจะเป็นการโกสบนวินโดว์(ช้ากว่าบน dos แต่ใช้ได้ชัวร์ครับ)

หลังจากแตกไฟล์มาจะมีไฟล์อยู่ 7 ไฟล์ครับ(จำเป็นจริงไม่กี่ไฟล์หรอก)
    ให้ดับเบิ้ลคลิกที่ Ghost32 จะเป็นจำลองโกสบนวินโดว์
    กด OK>Local>Disk>From Image
    >Image file name to restore from
    >ให้เลือก BOOT G11.GHO (ถ้าต้องการเรียก ghost11 ได้ด้วย)หรือ DOS.GHO (ถ้าต้องการแค่ DOS พิมพ์ G11 เรียก GHOST11 ไม่ได้)
    >เลือก DISK ปลายทางครับ ขั้นตอนนี้ต้องเสียบ HDD หรือ Flashdrive แล้วนะครับ(ตั้งแต่ดับเบิ้ลคลิกแล้ว) ไม่งั้นจากไม่เห็นไดร์ปลายทาง

ลืมบอกไป HDD หรือ Flashdrive ต้องไม่มีข้อมูลนะครับ Set ให้เป็น Active ด้วย
    หรือจะมา Set ทีหลังก็ได้ ไม่ว่ากัน หรือหลังจากโกสเสร็จผมว่าไฟล์ๆนี้ผม Set Active แล้วนะ

นับเวลารอประมาณ 5 วินาทีครับ ถ้ามันยังไม่เสร็จก็รอต่อไปไม่เกิน 5 นาที(แล้วจะให้รอ 5 วิทำไมหว่า)
    เท่าที่สังเกตบางทีก็ช้าบางทีก็เร็วครับ

หลังจากเสร็จตัว HDD หรือ Flashdrive จะมีชื่อว่า BOOT GHOST หรือ BOOT DOS ครับ
    ทดสอบโดย ตั้งให้ HDD หรือ Flashdrive BOOT อันดับแรก ถ้าขึ้น C:\ ก็ใช้ได้

pm หรือ mail ถามได้ครับ เล่น m อยู่จ้า mail อยู่ข้างในไฟล์ notepad เบอร์ต้องขอส่วนตัวนะ
    Last edited by tomodify; 8 Aug 2008, 10:38:27.

Comment

สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

ท่านเทพทรงโปรด

Boot ได้จริงๆ

ที่สำคัญไม่มีข้อจำกัดของระบบ Dos ที่ต้องแบ่ง HDD ส่วนหนึ่งก่อนเพื่อทำระบบ Boot ด้วยครับ

สามารถใช้งานกับ HDD ที่มีความจุเท่าไหร่ก็ได้

ผมลองด้วยหลายๆ วิธี มันก็จะมีข้อจำดหลายๆอย่าง

แต่ด้วยวิธีที่ได้บอกมาทำงานได้ดีเลยทีเดียว ข้าน้อยขอคารวะ ท่านเทพ 1 จอก อิอิ

ขอบคุณมากๆ เลยครับ

Comment

คุณ tomodify ครับผมขอสอบถามเพื่อต่อยอดวิชาที่ให้มาหน่อยนะครับ

จากข้อมูลที่ให้ผมมาทดลองไฟร์ BOOT G11.GHO กับ DOS.GHO

ผมได้ทดลองใช้ BOOT G11.GHO แล้วทดสอบการบูทดูได้ผลสำเร็จครับ

คือผมเห็นว่าเป็น Boot Win98 (ใช้งานได้ตามปรกติ) แต่ถ้าเราจะเปลี่ยนเป็น OS ตัวที่ผมมีคือ DOS_7.10_SuperBoot_System_Disk

ตัวนี้ผมเห็นมันมีเมนูการบูทแบบอลังการมากๆ เลยอยากสอบถามคุณ tomodify ว่าสามารถทำได้ไหมครับ

ถ้าทำได้สอนผมทำแบบไฟร์ BOOT G11.GHO กับ DOS.GHO ได้ไหมครับ

Comment

Originally posted by yoyonet2005 View Post
          คุณ tomodify ครับผมขอสอบถามเพื่อต่อยอดวิชาที่ให้มาหน่อยนะครับ

จากข้อมูลที่ให้ผมมาทดลองไฟร์ BOOT G11.GHO กับ DOS.GHO

ผมได้ทดลองใช้ BOOT G11.GHO แล้วทดสอบการบูทดูได้ผลสำเร็จครับ

คือผมเห็นว่าเป็น Boot Win98 (ใช้งานได้ตามปรกติ) แต่ถ้าเราจะเปลี่ยนเป็น OS ตัวที่ผมมีคือ DOS_7.10_SuperBoot_System_Disk

ตัวนี้ผมเห็นมันมีเมนูการบูทแบบอลังการมากๆ เลยอยากสอบถามคุณ tomodify ว่าสามารถทำได้ไหมครับ

ถ้าทำได้สอนผมทำแบบไฟร์ BOOT G11.GHO กับ DOS.GHO ได้ไหมครับ
          ก่อนอื่นออกตัวก่อนนะครับวิธีทำ BOOT G11.GHO กะ DOS.GHO ผมใช้โปรแกรมทำวิธีคล้ายๆ ท่าน นานาจิตตัง แต่ผมได้ดัดแปลงต่อหลังรู้จัก GHOST32 เพื่อให้ง่ายต่อการเข้าใจ ขออ้างอิงกระทู้ที่ท่านถามในห้อง software ครับ
          http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=256626
          โปรแกรมที่ใช้คือ USB Disk Storege Format ตามคำตอบท่าน นานาจิตตังครับ ไฟล์ BOOT DOS ที่จำเป็นจะมี 3 ไฟล์ Hiden อยู่คือ AUTOEXEC.BAT, COMMAND.COM, CONFIG.SYS ตัว G11 คือไฟล์ที่ผมใส่เข้าไปหลังจาก Format เสร็จครับ

เพื่อให้มันใช้งานได้ง่ายขึ้น เครื่องลูกค้าท่านอื่น ทุกครั้งที่ลงโปรแกรม USB Disk Storege Format แล้วไม่มีไฟล์ BOOT ตัวที่ท่าน นานาจิตตัง ทำลิงค์ดาวน์โหลดให้ (วินโดว์ผมเองไดร์ C จะ BOOT DOS ได้ครับ)
          ผมก็เลยโกส Flashdrive ที่ทำให้มัน BOOT DOS+ใส่ G11 ลงไป เลยเป็นที่มาของ BOOT GHOST ครับ

ประโยชน์ของมันคือ ผมจะทำเป็น partition เดียวเหมือนท่านใช้อยู่ครับ ใช้เก็บไฟล์โกส เช่น EeePC ของ ASUS เก็บไฟล์ bios,software,driver เป็นต้น

โปรแกรมที่ท่านจะใช้คือ DOS_7.10_SuperBoot_System_Disk ผมไม่เคยใช้ครับ เลยไม่รู้เรื่องเท่าไหร่ เจ้าโปรแกรมตัวนี้เวลาเรียกผ่าน DOS ท่านพิมพ์อะไรครับ ทดลอง COPY โปรแกรมตัวนี้ลง HDD ดูครับ แล้วเรียกใช้งานมันใช้ได้มั้ย ถ้าไม่ได้บางทีอาจมีค่า config เกี่ยวกับคำสั่ง AUTOEXEC.BAT ดังท่าน Microsoft กล่าวครับ (ไม่ได้เหมือน G11 ที่ผมใช้อยู่ สามารถเปลี่ยนเป็น yoyonet2005 เพื่อเรียก G11 ได้เหมือนกัน 555)

ตัวอย่างไฟล์ AUTOEXEC.BAT คลิกขวา EDIT

@echo off
          path=c:\dos;c:\PM7;c:\DM;c:\ghost
          c:\smartdrv
          doskey /macros
          cls
          echo ********************************************************
          echo XXX COMPUTER GROUP
          echo PANTIP1-5
          echo TEL.02-XXXXXXX
          echo ********************************************************
          echo MANU
          echo 1 - MS Dos
          echo 2 - Disk Manager
          echo 3 - Ghost 11
          echo 4 - Patition Magic 7
          echo 5 - View Status HDD2
          echo 6 - Partition HDD 80-200GB
          echo 7 - Clone HDD2 to HDD3
          echo 8 - Delete Patition HDD2 = 1 Patition
          ECHO 9 - MANU GHOST WINDOWS XP.............

choice/c:123456789

if errorlevel 9 goto MNG
          if errorlevel 8 goto De
          if errorlevel 7 goto DUMP
          if errorlevel 6 goto GD
          if errorlevel 5 goto STA
          if errorlevel 4 goto PM7
          if errorlevel 3 goto G
          if errorlevel 2 goto DM
          if errorlevel 1 goto DS

S
          cls
          Command.com
          exit

M
          cls
          c:\DM\dm/x.exe
          autoexec.bat
          exit

:G
          C:\GHOST\G11.EXE
          AUTOEXEC.BAT
          EXIT

:PM7
          cls
          c:\pm7\pqmagic.exe
          exit

:STA
          cls
          c:\dos\gdisk 2 /status
          pause
          exit

:GD
          c:\AUTOBAT\MGD.bat
          cls
          exit

UMP
          cls
          echo Are you sure to clone HDD2 to HDD3
          c:\AUTOBAT\mdump.bat
          exit

e
          c:\AUTOBAT\x.bat
          exit

:MNG
          C:\AUTOBAT\MNG.BAT
          EXIT

HDD ตัวเนี้ย แบ่งเป็น 9 partition ไดร์แรกใช้ BOOT DOS เก็บไดร์เวอร์, bios,partion magic,โปรแกรมพื้นฐาน,mp3,หนังชมพู55555) 10 GB Fat32
          partition ที่ 2-8 เก็บไฟล์วินโดว์สำหรับโกส partition to partition ขนาดเท่าไหร่ก็ได้ให้มากกว่าไฟล์วินโดว์เท่าตัว NTFS ก็ดีครับ GHOST ไวกว่า Fat32
          partition ที่ 9 เก็บไฟล์ image ครับ สำหรับ N/B หรือบอร์ดที่ทำบ่อยๆลงไดร์เวอร์ครบแล้ว เพื่อความรวดเร็ว โกส disk from image เสร็จขยับไดร์ cd/dvd ไปสุดท้าย แล้วซอย HDD ที่เหลือยังไม่แบ่งออกตามต้องการเลย
          ปกติไฟล์วินโดว์ที่ทำ 2-8 จะไม่มีไดร์เวอร์ครับ(แยกซิปเซต all chip ก็มี ไม่เสถียรครับ) แต่จะมีโฟลเดอร์ไดร์เวอร์ให้ จะได้ไม่ต้องเสียบ HDD บ่อยๆ
          ลองศึกษาคำสัง autobat แล้วแก้ทำเมนูดู ผมไม่ได้เล่นนานแล้วจำไม่ค่อยได้ครับ
          อ้างอิง
          Originally posted by microsoft™ View Post
          ลิงค์เก่าจาก Up2Box มันปิดตัวเองไปแล้ว ก็เลยอัพมาให้ใหม่ครับ สำหรับลิงค์ดาวน์โหลด
          http://www.megaupload.com/?d=8J228BLV

วิธีทำก็เพียงแค่ฟอร์แมตไดรว์ C ของฮาร์ดดิสต์ที่จะทำ ให้เป็นแบบ FAT32 และเซ็ต Active Partition ด้วย (ถ้าไม่เซ็ตก็จะไม่บูต) หลังจากนั้นแตกไฟล์ซิปที่ดาวน์โหลดมาไปวางไว้ในไดรว์ C ได้เลย แล้วลองบูตจากฮาร์ดดิสต์ลูกที่ทำดูครับ

Note. เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมาผมทดลองกับฮาร์ดดิสต์แบบ S-ATA ก็สามารถใช้งานได้ บูตได้ ทำงานได้ แทบจะไม่แตกต่างกับฮาร์ดดิสต์แบบ IDE เลย

อ้อ.. เกือบลืม หลังจากแตกไฟล์ออก ให้ท่านเข้าไปเปิดโชว์ไฟล์ใน Folder Options ด้วยนะครับ เพราะจะมี 3 ไฟล์เป็นไฟล์ระบบสำหรับดอสที่ถูกซ่อนไว้ก็คือ AUTOEXEC.BAT, COMMAND.COM, CONFIG.SYS และถ้าจะเพิ่มเติมเมนูก็สามารถแก้ไขได้ในไฟล์ AUTOEXEC.BAT, CONFIG.SYS ได้เลย แต่ต้องศึกษาการทำงานจากโค้ดด้านในสักเล็กน้อยนะครับ

Comment

Originally posted by yoyonet2005 View Post

ก่อนอื่นออกตัวก่อนนะครับวิธีทำ BOOT G11.GHO กะ DOS.GHO ผมใช้โปรแกรมทำวิธีคล้ายๆ ท่าน นานาจิตตัง แต่ผมได้ดัดแปลงต่อหลังรู้จัก GHOST32 เพื่อให้ง่ายต่อการเข้าใจ ขออ้างอิงกระทู้ที่ท่านถามในห้อง software ครับ
            http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=256626
            โปรแกรมที่ใช้คือ USB Disk Storege Format ตามคำตอบท่าน นานาจิตตังครับ ไฟล์ BOOT DOS ที่จำเป็นจะมี 3 ไฟล์ Hiden อยู่คือ AUTOEXEC.BAT, COMMAND.COM, CONFIG.SYS ตัว G11 คือไฟล์ที่ผมใส่เข้าไปหลังจาก Format เสร็จครับ

เพื่อให้มันใช้งานได้ง่ายขึ้น เครื่องลูกค้าท่านอื่น ทุกครั้งที่ลงโปรแกรม USB Disk Storege Format แล้วไม่มีไฟล์ BOOT ตัวที่ท่าน นานาจิตตัง ทำลิงค์ดาวน์โหลดให้ (วินโดว์ผมเองไดร์ C จะ BOOT DOS ได้ครับ)
            ผมก็เลยโกส Flashdrive ที่ทำให้มัน BOOT DOS+ใส่ G11 ลงไป เลยเป็นที่มาของ BOOT GHOST ครับ

ประโยชน์ของมันคือ ผมจะทำเป็น partition เดียวเหมือนท่านใช้อยู่ครับ ใช้เก็บไฟล์โกส เช่น EeePC ของ ASUS เก็บไฟล์ bios,software,driver เป็นต้น

โปรแกรมที่ท่านจะใช้คือ DOS_7.10_SuperBoot_System_Disk ผมไม่เคยใช้ครับ เลยไม่รู้เรื่องเท่าไหร่ เจ้าโปรแกรมตัวนี้เวลาเรียกผ่าน DOS ท่านพิมพ์อะไรครับ ทดลอง COPY โปรแกรมตัวนี้ลง HDD ดูครับ แล้วเรียกใช้งานมันใช้ได้มั้ย ถ้าไม่ได้บางทีอาจมีค่า config เกี่ยวกับคำสั่ง AUTOEXEC.BAT ดังท่าน Microsoft กล่าวครับ (ไม่ได้เหมือน G11 ที่ผมใช้อยู่ สามารถเปลี่ยนเป็น yoyonet2005 เพื่อเรียก G11 ได้เหมือนกัน 555)

ตัวอย่างไฟล์ AUTOEXEC.BAT คลิกขวา EDIT

@echo off
            path=c:\dos;c:\PM7;c:\DM;c:\ghost
            c:\smartdrv
            doskey /macros
            cls
            echo XXX COMPUTER GROUP
            echo PANTIP1-5
            echo TEL.02-XXXXXXX
            echo MANU
            echo 1 - MS Dos
            echo 2 - Disk Manager
            echo 3 - Ghost 11
            echo 4 - Patition Magic 7
            echo 5 - View Status HDD2
            echo 6 - Partition HDD 80-200GB
            echo 7 - Clone HDD2 to HDD3
            echo 8 - Delete Patition HDD2 = 1 Patition
            ECHO 9 - MANU GHOST WINDOWS XP.............

choice/c:123456789

if errorlevel 9 goto MNG
            if errorlevel 8 goto De
            if errorlevel 7 goto DUMP
            if errorlevel 6 goto GD
            if errorlevel 5 goto STA
            if errorlevel 4 goto PM7
            if errorlevel 3 goto G
            if errorlevel 2 goto DM
            if errorlevel 1 goto DS

S
            cls
            Command.com
            exit

M
            cls
            c:\DM\dm/x.exe
            exit

:G
            C:\GHOST\G11.EXE
            EXIT

:PM7
            cls
            c:\pm7\pqmagic.exe
            exit

:STA
            cls
            c:\dos\gdisk 2 /status
            pause
            exit

:GD
            c:\AUTOBAT\MGD.bat
            cls
            exit

UMP
            cls
            echo Are you sure to clone HDD2 to HDD3
            c:\AUTOBAT\mdump.bat
            exit

e
            c:\AUTOBAT\x.bat
            exit

:MNG
            C:\AUTOBAT\MNG.BAT
            EXIT

HDD ตัวเนี้ย แบ่งเป็น 9 partition ไดร์แรกใช้ BOOT DOS เก็บไดร์เวอร์, bios,partion magic,โปรแกรมพื้นฐาน,mp3,หนังชมพู55555) 10 GB Fat32
            partition ที่ 2-8 เก็บไฟล์วินโดว์สำหรับโกส partition to partition ขนาดเท่าไหร่ก็ได้ให้มากกว่าไฟล์วินโดว์เท่าตัว NTFS ก็ดีครับ GHOST ไวกว่า Fat32
            partition ที่ 9 เก็บไฟล์ image ครับ สำหรับ N/B หรือบอร์ดที่ทำบ่อยๆลงไดร์เวอร์ครบแล้ว เพื่อความรวดเร็ว โกส disk from image เสร็จขยับไดร์ cd/dvd ไปสุดท้าย แล้วซอย HDD ที่เหลือยังไม่แบ่งออกตามต้องการเลย
            ปกติไฟล์วินโดว์ที่ทำ 2-8 จะไม่มีไดร์เวอร์ครับ(แยกซิปเซต all chip ก็มี ไม่เสถียรครับ) แต่จะมีโฟลเดอร์ไดร์เวอร์ให้ จะได้ไม่ต้องเสียบ HDD บ่อยๆ
            ลองศึกษาคำสัง autobat แล้วแก้ทำเมนูดู ผมไม่ได้เล่นนานแล้วจำไม่ค่อยได้ครับ
            อ้างอิง
            Originally posted by microsoft™ View Post
            ลิงค์เก่าจาก Up2Box มันปิดตัวเองไปแล้ว ก็เลยอัพมาให้ใหม่ครับ สำหรับลิงค์ดาวน์โหลด
            http://www.megaupload.com/?d=8J228BLV

วิธีทำก็เพียงแค่ฟอร์แมตไดรว์ C ของฮาร์ดดิสต์ที่จะทำ ให้เป็นแบบ FAT32 และเซ็ต Active Partition ด้วย (ถ้าไม่เซ็ตก็จะไม่บูต) หลังจากนั้นแตกไฟล์ซิปที่ดาวน์โหลดมาไปวางไว้ในไดรว์ C ได้เลย แล้วลองบูตจากฮาร์ดดิสต์ลูกที่ทำดูครับ

Note. เมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมาผมทดลองกับฮาร์ดดิสต์แบบ S-ATA ก็สามารถใช้งานได้ บูตได้ ทำงานได้ แทบจะไม่แตกต่างกับฮาร์ดดิสต์แบบ IDE เลย

อ้อ.. เกือบลืม หลังจากแตกไฟล์ออก ให้ท่านเข้าไปเปิดโชว์ไฟล์ใน Folder Options ด้วยนะครับ เพราะจะมี 3 ไฟล์เป็นไฟล์ระบบสำหรับดอสที่ถูกซ่อนไว้ก็คือ AUTOEXEC.BAT, COMMAND.COM, CONFIG.SYS และถ้าจะเพิ่มเติมเมนูก็สามารถแก้ไขได้ในไฟล์ AUTOEXEC.BAT, CONFIG.SYS ได้เลย แต่ต้องศึกษาการทำงานจากโค้ดด้านในสักเล็กน้อยนะครับ

Comment

อ้อ ลืมไป ขาด io.sys ครับ
              รูปที่เป็นสีเขียวคือ : D ครับ พิมพ์ติดมันขึ้นเป็น

:d ตัวพิมพ์เล็กไม่เป็นแฮะ ขอให้สำเร็จอีกขั้นครับ
              Last edited by tomodify; 11 Nov 2008, 13:02:39.

Comment

Working...
              X