Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม cpu amd มันติดกับซิงค์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม cpu amd มันติดกับซิงค์

คือวันนี้ ผม เปลี่ยน จะเปลี่ยนพัดลมเลยแกะออกมาแต่พอตอนแกะนี่ดิ มันดึงไม่ออก พอออก มันเอาcpu ออกมาด้วย ผมหล่ะงง แร้วตัวcpu ก็ติดกับซิงค์ซะอย่างกะเป็นอันเดียวกัน ผมอยากถามว่า เวลาแกะพวกท่านๆ ใช้ไรแกะกันหรอคับ พอแกะได้ มันดันตกบน ที่นอน ขา งอ ต้องดัดเลย

มันก็ขึ้นอยู่กับว่าทาซิลิโคนอะไร แล้วตอนถอดถอดช่วงไหนด้วยน่ะครับ

ถ้ารู้ว่าซิลิโคนตัวเองเหนียว ก็อาจจะถอดซิ้งก์เลยหลังใช้งานเครื่อง(ถอดตอนมันยังร้อนๆนั่นแหละ) ก็จะถอดออกง่ายครับ

ถ้าถอดที่อุณหภูมิปกติ มันเหนียวติดกัน เวลาออกแรงดึงก็หลุดทั้งยวงแบบนั้นแหละครับ

Comment

แสดงว่าซิลิโคนเหนียวแร้วใช้จนแห้ง เวลาถอดเลยติดกับCPU ระวังขาCPUหักนะ

Comment

หมุนก่อนถอดง่ายครับ

Comment

อย่าไปพรากมันออกจากกัน...เศร้าเลย

Comment

ที่มันดูดเพราะว่าหน้าสัมผัสมันสนิทครับ แล้วซิลิโคนมันก็เป็นแบบเปียก เวลาดึงมันเลยเป็นสูญญากาศดูดออกมา
            เวลาผมดึงก็ออกตามมาครับต้องเลื่อนออกด้านข้างถึงจะหลุดออก

เวลาถอดยังเสียวขาหลุดเลยครับ อิอิอิ

วิธีแก้ต้องแก้ที่ ซิลิโคนครับ เอาชนิดที่มันไม่ดูด เช่น ที่มันติดมากับซิ้งค์ ตอนซื้อมาใหม่ๆ อ่ะครับ แบบนั้น ไม่ติดครับ

ผมซื้อมาหลอดละ 20 บาท โครตหนึบเลยครับเพราะว่ามันไม่ค่อยแห้งระบายความร้อนดีแต่ แต่มันห้ามถอดครับ
            Last edited by Drunk; 8 Aug 2008, 08:26:05.

Comment

ถ้าดึงไม่ออก ก็ดันไปข้างเลย เพราะไม่มีอากาศภายในอ่ะ

Comment

อุ่นเครื่องก่อนเหมือนถ่ายน้ำมันเครื่องครับ
                เครื่องเย็นมันจะออกไม่หมด

พอร้อนแล้วค่อยบิดซ้ายขวาให้หลุดก่อนค่อยงัดครับ

Comment

เจอบ่อยตอนใช้ 478

Comment

Originally posted by liverpool623 View Post
                    คือวันนี้ ผม เปลี่ยน จะเปลี่ยนพัดลมเลยแกะออกมาแต่พอตอนแกะนี่ดิ มันดึงไม่ออก พอออก มันเอาcpu ออกมาด้วย ผมหล่ะงง แร้วตัวcpu ก็ติดกับซิงค์ซะอย่างกะเป็นอันเดียวกัน ผมอยากถามว่า เวลาแกะพวกท่านๆ ใช้ไรแกะกันหรอคับ พอแกะได้ มันดันตกบน ที่นอน ขา งอ ต้องดัดเลย
                    ที่นอนไม้กระดานเเน่่ ๆ เลยท่าน

Comment

Originally posted by K8 View Post
                      มันก็ขึ้นอยู่กับว่าทาซิลิโคนอะไร แล้วตอนถอดถอดช่วงไหนด้วยน่ะครับ

ถ้ารู้ว่าซิลิโคนตัวเองเหนียว ก็อาจจะถอดซิ้งก์เลยหลังใช้งานเครื่อง(ถอดตอนมันยังร้อนๆนั่นแหละ) ก็จะถอดออกง่ายครับ

ถ้าถอดที่อุณหภูมิปกติ มันเหนียวติดกัน เวลาออกแรงดึงก็หลุดทั้งยวงแบบนั้นแหละครับ
                      ตามนี้เลยครับ ติดแน่นไม่มีช่องว่างก็มีผลดีคือระบายร้อนได้ดีด้วยครับ
                      บิดนิดเลื่อนหน่อย อย่าฝืนมากครับ....

Comment

อิอิ..ผมก็เคย..หุหุ..ซิลิโคมเดิมๆ ติดซิงค์มานี่แหละ..แต่โชคดีไม่เป็นไร..

Comment

ของเพื่อนผมก็เปงเหมื่อนกันครับ...ผมเอามีดแซะก็ออกแล้วครับแซะนิอเดียวเองออกเลยครับ(ขนาดถอดตอนร้อนๆนะเนี่ย) ซิลิโคลก็ติดซิ้งค์มานะครับยังออกยากเลย...ตอนแรกตกใจมากเลยอ่ะนึกว่าขาหักซะแล้ว

Comment

บิดซ้าย ขวา ก่อน ดึงออกครับ
                            Last edited by Wizardmans; 9 Aug 2008, 21:19:58.

Comment

ที่ทำงานผม 478 ติดหมดทุกตัวเลย

อาศัยไขขวงปากแบนงัดเบาๆ หลุดละครับ

Comment

Working...
                              X