Announcement

Collapse
No announcement yet.

การตั้งค่าออกจอทีวี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การตั้งค่าออกจอทีวี

ผมซื้อ VGA AGP8X ATi9600(TD)HIS 128/128 มาแล้วต่อออกทีวีครับ ตอนนี้มีปัญหาว่า วันแรกตั้งค่าหลายจุด ภาพและเสียงออกมาได้ครับ(ร้องkaraoke)การตั้งค่าจำไม่ได้แล้วครับ แต่พอวันที่2ของการใช้งาน ไม่ได้อีกแล้ว จึงรบกวนเซียนทุกท่านร่วมแชร์ด้วยครับว่าต้องตั้งตรงไหน จึงจะไม่มีปัญหา อ่ะครับ

UP UP UP UP UP

Comment

ดันไปหาได้ไวไว

Comment

ผมเหมาเอาว่าท่านที่ต้องการต่อ TV Out คงจะมีทีวีเตรียมพร้อม และต่อสายจากช่อง TV Out จากการ์ดจอเข้าที่ช่อง Video In ของเครื่องโทรทัศน์ของท่านแล้ว

คราวนี้ก็มาดูขั้นตอนแรกกัน

เปิด Display Properties ขึ้นมา ด้วยการคลิ๊กขวาที่บริเวณที่ว่างตรงกลางหน้าจอ (Desktop) ของท่านขึ้นมาแล้วเลือกที่เมนู Properties
        ก็จะได้ดังภาพที่ 1 นี้นะครับ

1. เลือกที่ Tab ที่ชื่อ Setting เพื่อตั้งค่าของการ์ดจอ
        2. จากนั้นคลิ๊กที่ปุ่ม Advanced (ตามภาพเลยนะครับ)

คราวนี้ท่านก็จะพบกับหน้าต่างใหม่ขึ้นมา ซึ่งมีหน้าตาดังภาพ ให้คลิ๊กไปที่ Tab ที่ชื่อว่า การแสดงผล (ตามภาพเลยนะครับ)

คราวนี้ท่านก็จะพบกับหน้าตาอย่างในภาพนี้ครับ ซึ่งท่านจะเห็นว่าเรายังไม่ได้เปิดการทำงานให้การ์ดจอของเราส่งภาพไปยังทีวี ให้ท่านคลิ๊กที่ปุ่มสีแดงที่ผมชี้ไว้ในภาพ เพื่อเปิดการทำงานให้การ์ดจอแสดงผลออกทางโทรทัศน์ของท่าน

พอคลิ๊กแล้วมันก็จะเป็นอย่างนี้ครับ คือเป็นสีเขียวๆ 2 ปุ่ม ที่จอแสดงผล และที่ โทรทัศน์
        ให้เรากด Apply ไปครับ จริงๆแล้วมาถึงแค่ตรงนี้ก็จะสามารถแสดงผลออกทางจอโทรทัศน์ได้แล้วครับ

แต่..เวลาที่ท่านเปิดหนังจาก PowerDVD, WinDVD หรือ Windows Media Player ภาพของหนังในที่เราเปิดดูจะไม่แสดงออกมาทางโทรทัศน์ด้วยครับ

วิธีการทำให้มันแสดงออกมาด้วยต้องดูต่อไปครับ

วิธีการทำให้ภาพจากหนังที่เราเปิดในคอมฯ สามารถแสดงออกมาทางหน้าจอโทรทัศน์ได้ด้วย ให้ทำตามนี้นะครับ คือ

1. คลิ๊กเลือกที่ Tab ที่ชื่อว่า "ภาพ"
        2. จากนั้นคลิ๊กที่ปุ่ม ออปชันโหมดโคลน (C)

ท่านจะพบกับหน้าต่างใหม่ที่เปิดขึ้นมา

1. ให้เลือกที่ "เหมือนกันทั้งหมด"
        2. จากนั้นก็กดปุ่ม "OK" เพื่อยืนยันการตั้งค่าของเราครับ

ทีนี้ก็กด โอเคๆ ไปเรื่อยๆ เพื่อปิดทุกหน้าต่างที่เปิดขึ้นในขณะที่เราตั้งค่าการแสดงผล

เพียงเท่านี้ คุณก็พร้อมที่จะรับมือกับงานเลี้ยงปีใหม่ด้วยการเอาคอมพิวเตอร์ไปเปิดหนังหรือคาราโอเกะให้ทุกคนในบ้านได้สนุกกันเต็มที่แล้วล่ะครับ

จากรูปบน ถ้าเลือกเป็นโหมดการแสดงผลภาพเป็นโหมดภาพยนตร์(M) และการกำหนดค่าโหมดภาพยนตร์เลือกเป็นภาพวีดีโอเต็มจอ ตอนนี้ก็ดูหนังและทำงานได้พร้อมกันสมใจแล้วครับ

http://www.justusers.net/articles/ot...vout/tvout.htm

Comment

ืืืท่่าน Up^G ครับ Link ไม่ได้ อ่ััะ

Comment

Originally posted by vpkd-kp View Post
            ืืืท่่าน Up^G ครับ Link ไม่ได้ อ่ััะ
            ผมลองได้นะท่าน
            http://www.justusers.net/articles/ot...vout/tvout.htm
            ไม่ได้ท่านต้องพึ่ง google แล้วละ

Comment

แล้วของ NVIDIA ตั้งค่าไงอ่ะคับ
              Last edited by nung67; 17 Aug 2008, 01:22:49.

Comment

Working...
              X