Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับ เมนบอร์ด ASUS P5Q Pro ตอนเข้าวินโดว์ ต้องกด F2 ทุกครั้งและ.....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับ เมนบอร์ด ASUS P5Q Pro ตอนเข้าวินโดว์ ต้องกด F2 ทุกครั้งและ.....

ใช้ E 7200 และ เมนบอร์ด P5Q Pro ทุกครั้งที่เปิดคอมพิวเตอร์
    จะต้องกด F2 ทุกครั้ง ถ้าไม่กด F2 ก็จะไม่บูตเข้าวินโดว์ และ
    - ลง Office 2007 ไม่ได้
    - ลง Nero 8.3 ไม่ได้
    ต้องทำอย่างไรบ้างครับ หรือรอให้ทาง ASUS ออก Patch มาแก้ไข
    ขอบคุณมากครับ

ลอง แฟลช BIOS ตัวล่าสุดดู

Comment

Originally posted by pp965 View Post
      ใช้ E 7200 และ เมนบอร์ด P5Q Pro ทุกครั้งที่เปิดคอมพิวเตอร์
      จะต้องกด F2 ทุกครั้ง ถ้าไม่กด F2 ก็จะไม่บูตเข้าวินโดว์
      อันนี้น่าจะมีปัญหาด้าน Hardware ลองทำตาม rep1 ดูครับ

Originally posted by pp965 View Post
      และ
      - ลง Office 2007 ไม่ได้
      - ลง Nero 8.3 ไม่ได้
      ต้องทำอย่างไรบ้างครับ หรือรอให้ทาง ASUS ออก Patch มาแก้ไข
      ขอบคุณมากครับ
      ท่านใช้ xp หรือ vista ครับ
      xp ผมเคยเจอตอนใช้ vortex xp ก็ลงไม่ได้เหมือนกัน
      คาดว่าเกิดจากการตัดแต่งอะไรสักอย่างเลยมีปัญหา
      ถ้าให้ดี ลองใช้ตัวเดิมๆ ไม่ตัดต่อพันธุกรรม ก็น่าจะหายนะครับ

มีเวลาลองศึกษาตามนี้นะครับ

http://support.asus.com/download/dow...Language=en-us
      อันนี้เป็นฟอรัมของ เมนบอร์ดรุ่นของท่านโดยเฉพาะ
      http://vip.asus.com/forum/topic.aspx...PRO&board_id=1

Comment

น่าจะเป็น 2 อาการ
        F2 ??? น่าจะเป็นสายไฟพัดลม CPU เสียบไม่ถูกที่
        ลง Office2k7 + Nero 8.3 ไม่ได้ น่าจะเป็น ตอน กระจายไฟล์ ลองถอดแรมออก ให้เหลือตัวเดียว

Comment

ผมใช้ VIsta 64 bit ไป 1 ทีลงอะรัยไม่ค่อยจะได้ โปรแกรมมันไม่ซัพพอต ตอนนี้เลย 32 bit พอแล้วคับ อิอิ ท่านใช้ตัวไหนอยู๋จะรู้มั้ยล่ะคับ set default เลยเชื่อผม 555 ผมก็ไม่เปงอ่ะคับ

Comment

แปลกๆ รู้่ว่าต้องกด F2 แต่ไม่รู้ว่าต้องกดทำใม
            ลองอ่านที่มันแจ้งหน้าจอมันหน่อยอ่านออกแปลได้แค่คำสองคำยังดี
            เห็น F2 เด่นตัวเดียวเลยกดแบบไม่คิดไปเลยปัญหามันก็ไม่จบชักทีชิ

Comment

ขอรูปหน่อยครับ

Comment

*-*

Comment

เป็นคอมพิวเตอร์น้องชายครับ เขาเพิ่งเล่นคอมฯ เลยไม่เข้าใจว่าทำไงบ้าง
                  สาเหตุมาจาก แผ่นวินโดว์ไม่สมบูรณ์ครับ แต่เสียงไม่มีเพราะเมนบอร์ด
                  ทั้งๆที่ซื้อมา ไม่ถึง 1 เดือน แก้ขัดโดยการซื้อการ์ดเสียง มาใส่
                  ขอโทษทีตอบช้ามากเพราะไปต่างจังหวัดเพิ่งกลับเข้ากรุงเทพฯครับ

Comment

ของผมใช้ Vista 32 bit ไม่มีปัญหาอะไร

Comment

ถอดถ่านแล้วใส่เข้าไปใหม่ดูนะครับท่าน(ถ่านกลมๆ)
                      ถ้ายังไม่หายสงสัยต้องเคลียร์ไบออสครับ(เซตที่จั้มเปอร์ใกล้ๆกับถ่าน)ส่วนวิธีให้ดูที่คู่มือครับ
                      ท้ายสุดอาการยังอยู่อาจต้องแฟลสไบออสครับท่าน

Comment

ถอดถ่าน ก่อน ถ้าไม่หาย ให้ถอด jumper(ดูที่คู่มือการเคลียร์ Cmos) ลองสลับjumper วิธีนี้น่าจะหายนะครับ

Comment

ผมใช้รุ่นนี้อยู่นะ เคยเป็นตอนเปลี่ยนพัดลมcpu
                          F2 น่าจะเป็นสายไฟพัดลม CPU เสียบไม่ถูกที่
                          ลองไปปรับค่าใน biosดูครับ ไม่ให้มานเตือน

เรื่องโปรแกรมไม่เกี่ยวครับลงได้หมด office2007ผมก็ใช้อยู่

Comment

Working...
                          X