Announcement

Collapse
No announcement yet.

เดี๋ยวนี้ Dcom แย่ขนาดนั้นเลยเหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เดี๋ยวนี้ Dcom แย่ขนาดนั้นเลยเหรอครับ

ผมไม่ได้เข้าเว็ปนี้มาประมาณ 7 ปีได้มั้งครับ

เมื่อก่อนบ้า OC มาก ๆ สมัยก่อน OC Duron 600 เล่นกระจายเพราะเข้าเว็ปนี้ตลอด แต่หลังจากนั้นก็ไม่ได้ติดตามเลย HW เป็นยังไงไม่เคยสนใจ

พอเข้ามาตอนนี้เปิดดูกระทู้ ไปเห็นกระทู้ด่า Dcom ซะเละเลย ซึ่งทำเอาผมตกใจมาก ๆ

เพราะสมัยก่อน ( 7-8 ปีที่แล้ว ) หากใครจะซื้ออุปกรณ์ HW อะไรก็ต้องเลือกประกัน Dcom เป็นอันดับแรก ซึ่งมีแต่คนบอกว่าของเขาดีจริง ๆ เครมเร็ว มีปัญหาเปลี่ยนให้ทันที หรือมีของสำรองให้ประจำ ทำให้สมัยนั้นยังไง ๆ คนก็ต้องเลือก Dcom เป็นอันดับแรก และถ้าเป็นประกัน Dcom ของมันจะแพงกว่าประกันอื่นอยู่นิดหน่อย ( ไม่กี่สิบบาท -200 บาท ) เพราะสมัยนั้นทางร้านบอกว่าต้องชาร์ต เพราะว่าไม่งั้นประกันอื่นขายไม่ออก

จนเพิ่งเข้าบอร์ดนี้ ตอนนี้งงเลย เฮ้ย !! Dcom เปลี่ยนไปขนาดนี้เชียวเหรอ แบบว่าหน้ามือเป็นหลังเท้าเลย ( จากที่อ่านกระทู้แถวนี้ ) เลยอยากทราบว่ามันเกิดอะไรขึ้น มันเปลี่ยนแปลงมาตั้งแต่เมื่อไร

แล้วอย่างนี้ถ้าผมจะซื้อ HW ซักชิ้น ปัจจุบันควรเลือกประกันของอะไรครับ

7ปี *0* เลยหรอ สมัยนั่นใช้คอมรุ่นรัยหรอท่าน

Comment

ตามนั้น เป็นตามที่ด่าๆกันนั่นแหละ ไม่มีใครกุเรื่องมาด่าแน่นอน

Comment

แล้วแต่ชอบ ...คับ ประกันอะไรก็ดีหมดละคับ ถ้าอยู่ใกล้ศูนย์และคุณเป็นร้านคอมพ์ เตลมง่ายอยู่แล้ว
        แต่ End user นี่ เด๋วนี้ เค้าไม่ค่อยให้เคลมแล้ว ผมก็ไม่รู้ทำไมนะคับ สงสัยเอาประหยัดว่า
        ส่วน ดีคอมที่เชียงใหม่ใกล้ตลาดนำโชคก็ดีนะคับ วันนี้ผมไปเค้าก็พูดดีคับ ให้ป้าแก่ๆ 2 คนเอามือถือ ASUS รุ่นอะไรไม่รู้หมือนกันแต่คงแพง มาเคลมพี่เค้าก็แนะนำไปร้าน Dcom service เอาซึ่งป้าเค้าก็ไม่ยอมและก็พี่เค้าก็รับของป้าเค้าเคลมเลย ผมว่า แล้วแต่สาขามากกว่านะคับ....ว่าแต่ A8N-E ผมอะ เดือนกว่าๆ เอากลับมาเป็นเหมือนเดิม อิอิอิอิ เลยช่างเต๊อะ !!!!

Comment

7ปีก่อน อืม ก็ประมาณนั้นแหละท่าน เหมือนผมแหละเมื่อก่อนเลือกแต่ DCOM

ส่วน รุ่นไหนเหรอ ตอนนั้น Intel เป็น PIII กับ Celeron Tualatin (เขียนงี้ป่าวหว่า) AMD ไม่แน่ใจDuron มั้ง หรือ XP ประมษณนั้นแหละครับ

Comment

เอ...ผมอยากรู้เรื่อง ผมเด็ก ใหม่ เล่าให้ฟัง

เกี่ยวกับ Dcom หน่อยจิ ค้าบ... ><

Comment

Originally posted by Masterboy View Post
              7ปี *0* เลยหรอ สมัยนั่นใช้คอมรุ่นรัยหรอท่าน
              เมื่อก่อนใช้ duron 600 Mhz ครับ OC ไปได้ 1.2 โดยการถอด Chip CPU ออกมาแล้วเอาดินสอระบายระหว่างขามัน ส่วนบางขาที่มันมีตะกั่วเชื่อมอยู่ ก็เอามีดคัตเตอร์กรีดให้แยกออกจากกัน -*- ที่ OC แบบนั้นเพราะ CPU lot นั้นมันล๊อคตัวคูนไว้ ไม่สามารถปรับได้ เล่นที่ SW ไม่ได้ เลยมาเล่นที่ HW ซะเลย

Comment

ผมพึ่ง โดนมาไม่กี่วันนี่เอง

ผมเอา mainboard กลับคืนมาเลย ทั้งที่ประกันยังเหลือเกือบปี ( p5p 800 ) serial 63m0ad092xxx

เกือบ 10 ปีที่ผ่านมา ผมใช้ คอม ที่เป็นอุปกรณ์ของดีคอมเป็นตัวแทน 80-90 เปอร์เซนต์ในเครื่อง

คอมฯที่ผมประกอบ และอัพเกรด น่าจะไม่ต่ำร้อยเครื่อง นี่ไม่รวมแนะนำให้พรรคพวกคนรู้จักอีก ( ผมอยู่วงการ

คอมฯ ร่วม 20 ปี ตั้งแต่จอยังเป็น Front สีเขียวอยู่เลย )

วันสุดท้ายที่ผมใช้บริการเซอร์วิสของดีคอม คือวันที่ 4 /08/2008

วันนั้นแหละคือวันที่ผมบอกกับตัวเองว่า จะไม่มีสินค้าใดอีก ที่ผมจะซื้อ ที่เป็นประกันดีคอม

( เวป Overclock ก็เป็น เวปหลักของผมเหมือนกัน กับเวป Byxtreme สมัยก่อน )

Comment

ดัน

Comment

เหอๆๆ ว่าไปแล้วก็คิดถึง byxtreme อ่ะ (เทสของซะทุกชิ้น แถมเงินตัวเองทั้งนั้น ถ้าจำไม่ผิด)

แก่แล้วอ่ะ คิดแบบนี้ 5555

Comment

อะไรๆ ก็เปลี่ยนครับ
                      ผมรุ่น 6 ปีที่แล้ว ยังแปลกใจ
                      ช่วง 1-2 ปีนี้กระแส ขาลงรุนแรงมาก

Comment

เวลาผ่านไป การบริการก็ห่วยลงตามกาลเวลา

Comment

Originally posted by Masterboy View Post

ของผมเมื่อ 11 ปีที่แล้ว เป็น AMD K6-II 350 MHz ครับ ของไอเซ่อ (acer) ตอนนั้นราคาเกือบห้าหมื่น - -

Comment

กลายเป็นกระทู้บอกอายุไปซะแล้วอ่ะ -*-

Comment

อุปกรณ์ชิ้นหลัก ผมได้ซื้อมาแล้วหวังว่ามันจะไม่เจ๊งครับ
                              อย่าง Mainboard ต่อให้ได้รุ่นเดิม เครมแล้วมันจะรู้สึกไม่เหมือนเดิม เหมือนคนไม่คุ้นเคยกัน

ของผม PIII Slot1 (Acer คือกัน) ราคาก็ ...นะ อย่าไปพูดเลย

-----------------------------------------------------------------------
                              ชอบ Com7 เพราะ เคยไปเคลมแรมที่ 0 ใหญ่ - นั่งรอให้ดูทีวี อยู่ดีๆมีพนักงานสาวมาเสริฟ์น้ำ หูววววว

Comment

Working...
                              X