Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดูภาคจ่ายไฟของ บอร์ดดูยังไงคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดูภาคจ่ายไฟของ บอร์ดดูยังไงคับ

ผมอ่านบทความของ ASUS P5B-VM DO แล้วงงมากคับ แล้วภาคจ่ายไฟของอุปกรณ์อื่นๆดูยังไงคับใครรู้ช่วยทีคับ

งงคำถามอ่ะ...

Comment

คือหมายความว่า "ภาคจ่ายไฟ" เป็นแบบไหนใช่ไหมครับ จะได้ดูออก?

ถ้าตรงกับที่ผมบอกไว้ ภาคจ่ายไฟมีลักษณะคล้ายๆขดลวดทองแดงกลมๆมักจะอยู่ข้างๆซิ้ง CPU เราจะมองออกทันทีว่าเป็นภาคจ่ายไฟก็เพราะว่ามันจะมีลวดทองแดงพันอยู่บนขดลวดกลมๆนั้นครับ

ภาคจ่ายไฟมักจะอยู่ติดๆกันในแนวตั้งราวๆ 3-4 ขดครับ

แต่หากเป็นบอร์ดที่ใช้เทคโนโลยี Heatpipe ระบายความร้อน ตัวไปป์จะครอบตัวภาคจ่ายไฟไว้ แต่ก็จะจำได้ง่ายๆนะครับเพราะส่วนใหญ่มักจะอยุ่ใกล้ๆซิ้งซีพียูในแนวตั้ง

Comment

ขอบคุงคับ

Comment

ครับ งง ครับ

Comment

Working...
          X