Announcement

Collapse
No announcement yet.

เนะนำ การลดความร้อน CPU แบบ เจ๋งๆ งบน้้อยๆ ทีคัย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เนะนำ การลดความร้อน CPU แบบ เจ๋งๆ งบน้้อยๆ ทีคัย

แบบ ว่า ตอนนี้ ผมมีปัญหา เกี่ยวกับ ความร้อน ของ CPU มากๆ เลยคับ

มันร้อน ตั้ง 64-70 เลยอะคับ ใช่ Celeron D 2.66@2.96

ตวามจิง มันไปได้อีก นะคับ แต่ ความร้อนพุ่งไป 80 กว่าๆ ไม่ไหวอะคับ

ตอนนี้ยัง เป็น ซิงค์ เดิม อยู่เลยคับ ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลย

เด็ก ม.4 ธรรมดาๆ อยากจะ OC เฉยๆ อะคับ งบก็ บ่ มีด้วย

เลยอยากจะ ถามว่า มันพอจะมีวิธีไหน ลดความร้อนได้ีอีกไหมคับ

แล้ว ซิงค์ ดีๆเนี้ย มันแพง มะคับ?

ขอบคุณคับ

โชว์ผลงานเล็กน้อย
    http://valid.x86-secret.com/ccpuz.ph...0458&nocache=1

Intel Celeron 331
    Windows XP Professional SP3 v.3264 (Build 2600)
    CPU Arch : 1 CPU - 1 Cores - 1 Threads
    CPU PSN : Intel Celeron CPU 2.66GHz
    CPU EXT : MMX SSE SSE2 SSE3 EM64T
    CPUID : F.4.9 / Extended : F.4
    CPU Cache : L1 : 12 / 16 KB - L2 : 256 KB
    Core : Prescott (90 nm) / Stepping : G1
    Freq : 2959.26 MHz (147.96 * 20)
    MB Brand : Asus
    MB Model : P5VDC-X
    NB : VIA PT880 Pro rev 00
    SB : VIA VT8237A rev 00
    GPU Type : GeForce 6200 TurboCache(TM)
    GPU Clocks : Core 350 MHz / RAM 250 MHz
    DirectX Version : 9.0c
    RAM : 512 MB DDR2 Dual Channel
    RAM Speed : 295.9 MHz (1:2) @ 4-4-4-12
    Slot 1 : 512MB (PC2-4300)
    Slot 1 Manufacturer : Hexon Technology

เปลี่ยนซิ้งค์สิครับ Stock มันโอไม่ค่อยดี ยิ่งซิ้งค์ตัวบางยิ่งร้อนเลย
    ซึ้งค์ดีๆเทพเช่น tt120ex ราคาประมาณ 2000.- ลองหามือ2ถูกๆในนี้เลยครับเผื่อเขาแถมพัดลมให้ด้วย

Comment

Originally posted by nununu View Post
      เปลี่ยนซิ้งค์สิครับ Stock มันโอไม่ค่อยดี ยิ่งซิ้งค์ตัวบางยิ่งร้อนเลย
      ซึ้งค์ดีๆเทพเช่น tt120ex ราคาประมาณ 2000.- ลองหามือ2ถูกๆในนี้เลยครับเผื่อเขาแถมพัดลมให้ด้วย
      ชอบคุณ ท่านๆ มากๆ คับ

Comment

ถ้าเป็นผม จะเอาตังเยอะๆไปซื้อซิ้ง ผมเอาไปเปลี่ยน CPU เป็น PD 9XX ดีกว่า
        เพราะบอดที่ใช้อยู่มันเวีย ลากได้น้อย

ไม่รู้ CEL D ของคุณได้ซิ้งตัวบางมาป่าว ถ้าใช่ ลองหาพวกซิ้งเดิม แบบหนาแกนทองแดงมาเปลี่ยนดู ตัวนึง 250 บาท น่าจะเย็นได้อีก 1 - 3 องศา
        Last edited by MAIMAI; 9 Aug 2008, 08:46:17.

Comment

ไปที่นี่เลย
          http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=257380

Comment

Originally posted by nununu View Post
            โห เปิด หู เปิด ตา เพิง รู้ว่ามันอันเท่าบ้าน เลย
            55+

เก็บตังๆ สักพัก อาจจะ มา ฟัน

Comment

เปิดฝาข้างแล้วเอาพัดลมเป่าไปเ้ลยครับ เย็นแน่นอน แก้ขัดไปก่อน

Comment

แนะนำ Arctic Freezer 7 Pro คับ Sink ดีๆ ในราคาเบาๆ

ถ้างบเยอะหน่อยก็ U-120EX เลยก็ได้คับ (เชคด้วยว่ายัดลงเคสได้ไหม)

Comment

แบบนี้เลยครับ ต้นทุน 700 บาท

Comment

700 นี่แถมยันกันแต๊ปให้ด้วยหรือเปล่าครับ

Comment

ม่ายหรอก 700 นี่ รับรองว่าแต๊ปแน่นอนต่างหาก

Comment

เปิดฝาเคส 2 ข้างเลย เอาพัดลมเป่า ด้านหน้าให้ผ่าน hdd ก็ได้ ให้ลมเย็นผ่านเข้าเคส
                        แล้วหาพัลมผูกดูดลมมาเป่าเข้าไปให้ผ่าน sink อาจจะเย็นขึ้นนะ

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                          แบบนี้เลยครับ ต้นทุน 700 บาท

ขอวิธีทำได้มั้ยท่าน อยากลองเหมือนกันครับ cpuผมวิ่งบนลมไปได้แค่บัส540 อยากให้เกินกว่านี้ครับ

Originally posted by 1two3 View Post
                          เปิดฝาเคส 2 ข้างเลย เอาพัดลมเป่า ด้านหน้าให้ผ่าน hdd ก็ได้ ให้ลมเย็นผ่านเข้าเคส
                          แล้วหาพัลมผูกดูดลมมาเป่าเข้าไปให้ผ่าน sink อาจจะเย็นขึ้นนะ
                          ผมก็เปลือยแบบนี้ครับ ทุกครั้งที่ใช้เทสแต่เย็นดีเหมือนกัน

Comment

Originally posted by zman View Post
                            ม่ายหรอก 700 นี่ รับรองว่าแต๊ปแน่นอนต่างหาก
                            ยังไม่แต๊บเฟ้ย

Comment

น้องครับ ลองเปิดเข้าไปดูที่เวป ASUS P5VDC-X ของน้องดูครับ
                              http://www.asus.com/products.aspx?l1...26&modelmenu=2

ตรง CPU support น้องจะเจอประโยคว่า Support Intel® 65nm Pentium® D/ Intel® Pentium® 4/ Celeron® processors.

ซึ่งจากประโยคนั้นพี่ขอแนะนำทางเลือกที่แรงกว่ามานั่ง Overclock cel 331 ครับ อิอิอิ

-ไปซื้อ cel 4xx มาลองครับ มันเป็น cel 65nm เหมือน E1xxx แต่มันมีแค่ core เดียว ซึ่ง overclockzone ก็เคยทำ review ไว้ด้วยครับ

-เพราะ Mainboard ตัวนี้ รองรับ FSB แค่ 1066(266) พี่ขอแนะนำให้เลือก รุ่นที่ ตัวคูณสูงหน่อยครับ อย่างน้อย 9

-Cel 4xx (ถ้าซื้อตัวคูณ9) ที่ความเร็ว 1.8GHz FSB800(200)*9 เดิมๆก็นำ Cel 331 แล้วคับ แล้วก็ถ้าจะลอง OC. ก็ ลากไปตาม FSB ที่ Mainboard รองรับ ที่ FSB1066(266) 266*9 2.4GHz แล้วก็วิ่ง 1:1 กับแรมที่ใช้อยู่ด้วย

- ที่สำคัญคือ Cel4xx ราคามันก็พันกว่าบาท ไล่ๆ กับ Heatsink ดีๆเลยครับ แถม Cel4xx ถ้าเรา OC แค่นี้ Sink ที่ให้มาก็เอาอยู่ ไม่ต้องซื้อ sink เพิ่ม

- จะซื้อ sink มาลาก cel331 หรือ จะหาข้อมูลเพิ่มเพื่อซื้อ Cel4xx ก็โพสถามพวกพี่ๆที่นี่ได้เลยครับ

Comment

Working...
                              X