Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ PSU ยี่ห้ออะไร +watt เท่าไรถึงจะเอาคอมผมอยู่ตามสเปค (ผู้รู้มาบอกที)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ PSU ยี่ห้ออะไร +watt เท่าไรถึงจะเอาคอมผมอยู่ตามสเปค (ผู้รู้มาบอกที)

AMD x2 4600+
    Asus M2N Delux
    HDD 250KS X2
    DVD RW 1 /DVD Rom 1
    FAN 5 EA
    VGA PWC 2600XT DDR4
    ตอนนี้ใช้ PSU ที่ติดมากับเคส 450 Watt น่าจะWatt เทียม

เรื่องของเรื่องคือ ซื้อ HDD WD 640KS มาแล้วเสียบแล้วอาการเป็นดังนี้
    ตอนแรกเสียบ เข้าไปเปิด Comp นานมากกว่าปกติ พอเจอ New HDD แล้ว มันก็ขึ้นว่า Write delay
    ดูหนัง กระตุกตลอด เลยรีสตาร์ท เปิดคอมขึ้นมา เจอ Slogan window แล้วทีนี้ก็มืด ยาว
    แต่ถ้าเอา HDD 640 ks ออก เปิดคอมเป็นปกติทุกอย่าง
    อาการอย่านี้น่าจะเป็นทีี่ PSU watt ไม่พอใช้หรือเปล่าครับ
    ************Hdd ใหม่สดๆร้อนเลยครับ************
    รบกวนตอบทีนะครับ เพื่อความชัวส์

ผมว่า ปัญหา อยู่ ที่ HDD ที่ซื้อมาใหม่ แน่นอน

Comment

ลองเช็ค Bad เช็คสาย ดูหรือยังครับ

Comment

ตาม2ท่านข้างบนครับ
        ถ้าเช็ดฮาร์ดดิสแล้วไม่เจอก็ลองหาPSUดีๆของเพื่อนมาลอง ถ้าเปลี่ยนแล้วใช้งานได้ปกติก็แน่นอนว่าเป็นที่PSU

ถ้าจะเปลี่ยนใหม่แล้วจำกัดงบก็ลองมองตัว400Wที่เป็นวัตต์เต็มนะครับก็เอาอยู่แล้ว
        แต่ถ้าไม่ติดเรื่องงบก็หาตัว500-600Wไปเลย เหลือดีกว่าขาด
        Last edited by บ้าคอม; 9 Aug 2008, 10:42:39.

Comment

ลองอีกที ถอด HDD ออก1ลูก ถอด DVD ออกทั้งคู่ ถอด พัดลมออกทุกตัว ถอดอื่นๆที่ไม่จำเป็นออก
          สรุป. ก็เป็นเหมือนเดิม เปิดคอมขึ้นมา เจอ Slogan window แล้วทีนี้ก็มืด ยาว
          อยากถามว่าไอ้ตัว 640KS นี่มานกินไฟขนาดนี้เลยหรือครับ

Comment

ไม่ใช่PSUจ่ายไฟไม่พอละครับงั้น

Comment

ลองใช้แต่ลูก HDD 640 ดูก่อนครับ ฟอร์แมทลงใหม่ดูก่อน

Comment

Originally posted by sexmancom View Post
                ผมว่า ปัญหา อยู่ ที่ HDD ที่ซื้อมาใหม่ แน่นอน
                Originally posted by penguinbenz View Post
                ลองเช็ค Bad เช็คสาย ดูหรือยังครับ
                Originally posted by บ้าคอม View Post
                ตาม2ท่านข้างบนครับ
                ถ้าเช็ดฮาร์ดดิสแล้วไม่เจอก็ลองหาPSUดีๆของเพื่อนมาลอง ถ้าเปลี่ยนแล้วใช้งานได้ปกติก็แน่นอนว่าเป็นที่PSU

ถ้าจะเปลี่ยนใหม่แล้วจำกัดงบก็ลองมองตัว400Wที่เป็นวัตต์เต็มนะครับก็เอาอยู่แล้ว
                แต่ถ้าไม่ติดเรื่องงบก็หาตัว500-600Wไปเลย เหลือดีกว่าขาด
                Originally posted by บ้าคอม View Post
                ไม่ใช่PSUจ่ายไฟไม่พอละครับงั้น
                Originally posted by samart2k View Post
                ลองใช้แต่ลูก HDD 640 ดูก่อนครับ ฟอร์แมทลงใหม่ดูก่อน
                ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบครับ
                สรุปคือต้อง Format HDD ใหม่นะครับ เสียดายข้อมูลมากๆครับ 590G

Comment

Originally posted by Poonza View Post
                  ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบครับ
                  สรุปคือต้อง Format HDD ใหม่นะครับ เสียดายข้อมูลมากๆครับ 590G

ยังดีครับแค่ฟอร์แมท ถ้าฮาร์ดดิสมีแบดหรืออุปกรณ์ตัวอื่นเอ๋อจะยุ่งกว่านี้

Comment

แล้วhddผมเวลาเข้าวินโดวมันจะดังแกร็กๆๆๆแบบว่าดังได้ยินชัดเจนเลยอะครับเป็นเพราะไรเหรอครับหรือว่ามันจะเสียอะครับช่วยผมทีครับ
                    Last edited by nonthanan; 9 Aug 2008, 23:04:26.

Comment

Working...
                    X