Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบการทำงานของ Raid 0+1 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบการทำงานของ Raid 0+1 ครับ

สมมติว่าผมมีฮาร์ดดิส 640GB แบ่งเป็น Raid 0 และ 1 อย่างละ 50% ก็เท่ากับผมมี Raid 0 320GB และเรด 1 160GB ผมเข้าใจถูกมั้ยครับแต่ผมไม่เข้าใจว่าถ้าฮาร์ดดิสลูกไดลูกหนึ่งเสีย ข้อมูลของเราจะยังอยู่มั้ย ถ้ายังอยู่แล้วเราจะกู้ได้ยังไง แล้วเราจะสลับไปใช้ฮาร์ดดิสอีกลูกเลยได้มั้ยแล้วตอนลงวินโดวมันมีให้เลือกสร้างพาทิชั่นแยกเป็น2อันครับ ซึ่งผมเดาว่าน่าจะเป็นเรดศูนย์อันนึงและเรดหนึ่งอันนึง แบบนี้ผมเลยคิดว่าแล้วจะทำเรดให้ยากทำไมในเมื่อมันก็คล้ายการเอาฮาร์ดดิสอีกลูกมาต่อเพื่อสำรองข้อมูล เพราะยังไงมันก็คงไม่พังพร้อมกันสองลูกอยู่แล้ว รบกวนด้วยครับไม่เคยทำกะลังหัดทำครับแล้วก็กำลังงงเป็นไก่ตาฟาง เอ้ย..ไก่ตาแตกครับ ช่วยไขความกระจ่างที

ที่รู้คือมันต้องมี HDD มากกว่า 1 ตัว แล้วถ้าตัว 1 ไป อีกตัวก็ไม่สามารถจะนำมาเปิดได้ก็คือง่ายๆไปทั้ง 2 ลูกเลย

อย่างคุณมี HDD 640 GB 2ตัวต่อ Raid ก็จะได้ขนาดที่ 640GB แต่ได้ความเร็วของ HDD ก็จะเพิ่มขึ้น

ประมาณนี้ละมั้งครับแต่ผมรอ HDD แปป S.D.D

Comment

Originally posted by EiZanG View Post
      ที่รู้คือมันต้องมี HDD มากกว่า 1 ตัว แล้วถ้าตัว 1 ไป อีกตัวก็ไม่สามารถจะนำมาเปิดได้ก็คือง่ายๆไปทั้ง 2 ลูกเลย

อย่างคุณมี HDD 640 GB 2ตัวต่อ Raid ก็จะได้ขนาดที่ 640GB แต่ได้ความเร็วของ HDD ก็จะเพิ่มขึ้น

ประมาณนี้ละมั้งครับแต่ผมรอ HDD แปป S.D.D
      อันนั้นมันเรดศูนย์ครับแต่ที่ผมพูดถึงคือเรดศูนย์+หนึ่ง แล้วอีกอย่างถ้าลูกไดลูกหนึ่งเสียอีกลูกก็แค่เปิดข้อมูลไม่ได้แต่ฮาร์ดดิสไม่ได้เสียนะครับเอามาฟอแมทใช้ใหม่ได้ ส่วนไดร์รที่คุณพูดถึง SDD ความจริงแล้วมันคือ SSD ครับย่อมาจาก Solid State Drive อ่านคำถามให้ละเอียดด้วยครับผม
      Last edited by boomer1983; 9 Aug 2008, 17:40:10.

Comment

Working...
      X