Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความโชคดีของผมกับร้าน TK ที่เคยไว้ใจ - -"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความโชคดีของผมกับร้าน TK ที่เคยไว้ใจ - -"

เมื่อประมาณ 2-3 เดือนที่แล้ว ผมได้ซื้อ PSU Silver Stone ST50F จากร้าน TK

ในราคา 2,300.- ในรอบเดือน ผมไปดู 1 รอบ และเข้าไปสอบถาม 2 รอบ

และเช็คข้อมูลจากเพื่อน ๆ ในเว็บที่เล็งของตัวเดียวกันไว้ทำให้ได้ราคาที่แน่นอน

แต่พอไปที่ร้านในครั้งที่จะไปซื้อ เจอเด็กในร้าน กดผมมาก่อนเลยว่า 2,450.-

บอกว่าของมาใหม่ขึ้นราคา ผมบอกกลับไปว่าผมมาถามพี่กุ้ง (TK ห้อง 115)

ไว้ 2 ครั้งราคา 2,300.- ทำไมถึงได้ขึ้นราคา พูดไปพูดมาจนได้ราคาเดิม

แต่คนที่รอซื้อล๊อตใหม่เหมือนกับผม ได้ 2,300.- โดยไม่ต้องต่อรอง

(หน้าตาผมดูหลอกง่ายนิดนึง)

-----------------------------

ต้นเดือนสิงหาคม PSU SilverStone ST50F ของผมมีปัญหา

เปิดติดบ้างไม่ติดบ้าง บางทีก็เน่าไปเลย ผมหิ้วไปเปลี่ยน

ช่างเช็คเปิดติด บอกว่ามีปัญหาที่จ่ายไฟไม่พอ (สเปคตามลายเซ็นต์)

บอกว่าให้ลองกลับไปเปิดดูอีกที ถ้ายังมีปัญหาให้เอามาเปลี่ยนเป็นตัวอื่น

รุ่นนี้ถ้ามันโหลดมาก มันจะตัดการจ่ายไฟ (กรรมของผม)

ถ้ามาเปลี่ยนเป็น TT ไม่ต้องเพิ่มเงิน หรือถ้าสนใจรุ่นอื่นจะเพิ่มเงินก็ได้

(แต่ไม่ได้บอกว่า TT รุ่นไหน ตอนนั้นผมเดาว่า เป็นรุ่น
    ThermalTake TR 420W เพราะราคาเท่ากัน คือ 2,300.-
    แต่ 500w ยังเน่าแล้ว 420w จะอยู่เหรอ ?)

ผมเอา ST50F กลับมาลอง เปิดติด 1 ครั้งและเปิดไม่ติดอีกเลย

ด้วยความที่ไม่มีเวลา น้องไปพันธ์ทิพย์พอดีเลยฝากไปพร้อมกล่อง

น้องผมไปถึง ร้านบอกเปลี่ยนให้เป็น ThermalTake TR 550W (ไม่มีราคาบอกในเว็บ TK)

และเพิ่มเงินอีก 800.- (ตัว TR 470W ราคา 2,650.-)

น้องเลยโทร. หาผมให้คุยกับที่ร้าน ผมถามมีรุ่นอื่นอีกมั้ย

เค้าเสนอมาอีกรุ่นคือ Tagan TG600-U38 บอกเพิ่ม 1,000.-

(ในเว็บร้านไม่มีราคาและในตอนนั้น ผมไม่ทราบราคาของเจ้าตัวนี้
    ผมไม่สามารถเช็คราคาได้เนื่องจากติดธุระ ไม่ได้อยู่ที่บ้าน
    จึงตัดสินใจบอกน้องให้เปลี่ยน และเพิ่มเงิน 1,000.- บาท
    ตามที่ทางร้านบอกมา)

เท่ากับ (2,300 ST50F + เงินเพิ่ม 1,000.-) เจ้าตัวนี้ ราคาต้องอยู่ที่ 3,300.-

แต่ราคาที่แท้จริงร้าน TK คือ 2,850.- (มีคนไปซื้อได้ 2,800.- เมื่อ 31 กค. 51 ตามลิงค์)

http://www.pantip.com/tech/hardware/...HS2618802.html

ผมเทียบราคาจริง ๆ 2,850 - 2,300 = 550.- คือส่วนต่างจริงที่ผมต้องจ่าย

ตอนนี้เจ้า TG600-U38 มาวางอยู่ในห้องผมแล้ว
    แต่ยังไม่ได้ถอดเปลี่ยน (09-08-2008)

ก็มาเล่าสู่กันฟัง+ทำใจนิดหน่อยคับ
    เพราะผมฝากน้องไปคงทำอะไรไม่ได้

ฝากเตือนเพื่อน ๆ ที่จะไปเคลมสินค้า ถ้าจะเคลมแบบเปลี่ยนตัวใหม่
    ก็ขอให้เช็คราคาตัวใหม่กันไปดี ๆ คับและตัดสินใจลงไปเลย
    เพราะถ้าเราไม่รู้ราคา คงจะเป็นเหมือนผมและน้องที่เจอมา...

หรือใครซื้อรุ่นนี้มาใช้ ช่วยยืนยันราคาให้ผมช้ำใจอีกซักนิดก็ดีคับ
    ผมผิดเองที่ไม่เช็คราคาก่อน

ปล. Edit แก้ไข ปีรับประกัน ST50F ประกัน 3 ปีคับ
    เนื่องจากผมจำผิด และต้องขอโทษด้วยคับ
    Last edited by deeeeluxe; 11 Aug 2008, 10:52:31.

- -

Comment

รู้สึกพักนี้ Silverstone จะมีปัญหาบ่อยจริงๆ

Comment

ของที่ใช้ไปแล้วก็ต้องหักค่าเสื่อมล่ะครับ พูดกันไปตามน้ำนะ

Comment

จริงๆคงต้องมีค่าเสื่อม
          บางทีแบบมาเสียแล้ว เข้าก็ต้องส่งกลับที่ผลิต ก็มีค่าใช้จ่ายละมั้งครับ

Comment

ผมก็ขาดทุนไป 300 แนะ อิอิ

Comment

^^ ไม่ต้องคิดมากคับ

Comment

อัพเกรดของต้องทำใจนิดนึง แต่ก็ดีครับมาเล่าสู่กันฟังจะได้มีประสบการณ์ในการเลือกซื้อครั้งต่อไป

Comment

Originally posted by Toffeecheese View Post
                  ของที่ใช้ไปแล้วก็ต้องหักค่าเสื่อมล่ะครับ พูดกันไปตามน้ำนะ
                  Originally posted by Zepherous View Post
                  จริงๆคงต้องมีค่าเสื่อม
                  บางทีแบบมาเสียแล้ว เข้าก็ต้องส่งกลับที่ผลิต ก็มีค่าใช้จ่ายละมั้งครับ
                  ทำไมกล่าวเช่นนั้นล่ะครับ(หรือเพราะเป็นร้าน TK เลยโอ๋กันจนเกินเหตุ) ถ้าอย่างงั้นถ้าไปเคลมของกับ DCOM ก็ควรควรจะเสียตังค์ค่าเคลมน่ะสิคับ

เพราะของทุกอย่างมีค่าสื่อม

ปล.เท่าที่อ่านดูท่าน จขกท ไม่ได้ทำเสียนะคับ มันเสียเกิดจากการใช้งานย่อมอยู่ในระยะประกัน
                  Last edited by Dracula; 9 Aug 2008, 23:46:57.

Comment

ไม่น่าจะเสียค่าเสื่อมนะค้าบ ของใช้แค่ 2-3 เดือน แล้วใน พาวเวอระดับนี่ คนซื้อที่ยอมควักเงินจ่าย ต้องการความมั่นใจของสินค้ากับคุณภาพอยู่แล้วถึงคราวซวยใช้ 2-3 เดือนเสียป๋มว่ามันไปเร็วจัง ก็น่ารับผิดประกันสินค้าง้าบน่าจะเคลมฟรี ไม่ใช่ตัวละ 700-800 สะหน่อย

Comment

...เสียใจด้วยคนครับ กับเรื่องนี้
                      ว่าแต่ที่บอกว่า "นอนนิ่งไปแล้ว"
                      Originally posted by deeeeluxe View Post
                      ตอนนี้เจ้า TG600-U38 มานอนนิ่งอยู่ในห้องผมแล้ว (09-08-2008)
                      นี่หมายถึงว่า TG600 ก็เสียไปอีกตัวหนึ่งแล้วหรือครับ?

Comment

Originally posted by madcat View Post
                        ...เสียใจด้วยคนครับ กับเรื่องนี้
                        ว่าแต่ที่บอกว่า "นอนนิ่งไปแล้ว"นี่
                        หมายถึงว่า TG600 ก็เสียไปอีกตัวหนึ่งแล้วหรือครับ?
                        ง่ะ ป่าวคับ หมายถึงเอามาวางใว้ในห้องอ่ะคับ
                        ตอนนี้ใช้ Deluxe 420w บ้าน ๆ อยู่คับยังไม่ได้ถอดเปลี่ยน

ว่าแต่ Deluxe 420w (ไม่แท้)
                        ผมใช้ทั้งก่อนและหลังจากที่ได้
                        ST50F มา แถมใช้มาตั้งแต่เครื่องเก่า
                        3 ปีจนขายเครื่องเก่าไปแล้ว มันยังไม่งอแงเลยนะ
                        แต่ ST50F ตั้ง 500w อยู่กันไม่นาน
                        อุตส่าห์ทนุถนอม ไม่น่าเลยลูกพ่อ

Comment

อ้าว ใช้ SS ST50F จาก TK เหมือนกัน

ตอนนี้โหลดไฟในเครื่องไม่เยอะเท่าไหร่

ถ้าวันไหนเอาการ์ดจอแรงๆ สงสัยจะงานเข้าเหมือน จขกท แน่ๆ เลย -*-

งี้ถ้าต้องเพิ่มเงินอัพเป็น BZ600 จะโดนกี่เงินเนี่ย -*-

Comment

คิดเล่นๆนะ
                            ถ้ากรณีเป็นดีคอม ไม่ใช่ทีเค
                            กะทู้น่าจะเดือดกว่านี้

Comment

ตลกของอยู่ในประกันมีค่าเสื่อม ลักษณะนี้ผมว่า TK มันแย่กว่าดีคอมอีกนะ Scanner ที่ว่ากันว่าไม่ดี ผมเคลมเมนบอร์ดเขายังเปลี่ยนจาก P965 เป็น P35 ให้ผมโดยไม่เสียตังค์ซักบาท ในตอนนั้นราคาต่างกันเป็นพัน

Comment

Working...
                              X