overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 10 of 10

Thread: ซิมรายเดือน เกี่ยวกับค่าบริการ(Gprs+ด้วย)

samza
    Guest

Default ซิมรายเดือน เกี่ยวกับค่าบริการ(Gprs+ด้วย)

ผมสมัครใช้ บุฟเฟ่ต์โทรไม่อั้น นาน1 ปี 279฿ + GPRS รายเดือนไม่อั้น 350฿ ที่จะถามมีดังนี้
    1.เมื่อผมconnec อินเทอร์เน็ท กับ PCที่บ้านแล้ว เสียค่าconnec ครั้งละ?หรือไม่เสีย
    2.เมื่อผมดาวโหลดไฟล์ต่างๆ จะเสียค่าบริการ?หรือเสียตอนไหนเพราะผมโทรไป1331 เขาบอกเสีย3.มีวิธีเช็คการใช้งานคือตรวจสอบยอดเงินที่เราใช้ไปที่จะมากับบิลรายเดือนอ่ะ ทางเว็บมีป่าวครับ

ปล.งงกับต่อสาย USB มือถือNokia กับPCอยู่เกือบครึ่งเดือนไปซื้อหลายเส้นเปลี่ยนหลายครั้ง
    สรุป ไปซื้อ อินฟราเรดมาใช้แทน ช้ากว่าสายแต่ใช้ได้แน่นอน - -*(โทสับรุ่นเก่าไม่มีบลูตู๊ด^^")

OverclockZone Member Ordinary_Man's Avatar

true move แนะนำให้สมัคร GPRS แบบ 10 เมก 30 บาท ครับ

เพราะว่า ถ้าเดือนไหนไม่ค่อยได้ใช้ ก็แค่ 30

ถ้าใช้มากหน่อย ไม่ถึง 250 เมก ก็จะจ่ายเพิ่มอีกนิด

พอเกิน 250 เมก จะคิดเงินที่ 400 บาท เล่นได้ตลอดเลยครับ

โปรนี้คือว่าเราจะไม่เสียตายตัว เดือนละ 350 บาทน่ะครับ มันจะขึ้นลงตามการใช้งาน

1. ไม่เสียค่าคอนเนค
    2. เสียทุกครั้งที่มีการรับและส่งข้อมูล
    3. เข้าไปลงทะเบียนที่เวป trurmove ได้เลย

ปล. ซื้อสายแบบแพงๆ หรือว่าของแท้ไปเลยครับ

อ่อ ใช้มือถือที่มี edge จะดีกว่าครับ เสียค่าบริการเท่ากัน แต่เร็วกว่าเยอะ แต่ถ้าอยู่ ตจว. คงต้อง gprs อย่างเดียว
    Last edited by Ordinary_Man; 8 Jan 2007 at 00:44:41.

samza
    Guest

อยากทราบว่า เวลาเราดาวโหลด เช่นไฟล์ ต่างที่ให้ดาวโหลดจากเวปเช่นthaiwareไรพวกเนี้ยะ เสียตังป่าว -*-ผมยัง มึนอยู่

OverclockZone Member kasemsakk's Avatar
    ใต้ฟ้า บนดิน บนโลก

ถ้า D/L ไม่เสียครับ

แต่ว่า บางโปรแกรมเป็น Shareware คือโปรแกรมประเภททดลองใช้ ถ้าเสียเงินจะเป็นตัวเต็ม (แต่ก็ยังมีตัว Crack มาเพ่นพ่าน)

OverclockZone Member Ordinary_Man's Avatar

Wink

Quote Originally Posted by samza View Post
    อยากทราบว่า เวลาเราดาวโหลด เช่นไฟล์ ต่างที่ให้ดาวโหลดจากเวปเช่นthaiwareไรพวกเนี้ยะ เสียตังป่าว -*-ผมยัง มึนอยู่

อะไรที่เกิดจากการรับและส่งข้อมูลนั้น เสียเงินทุกอย่างครับ เพราะเขาจะคิดเป็นจำนวนข้อมูล

ให้ไปดูจำนวน byte ทั้ง sent และ receive ที่ connection ครับ

หรือมือถือบางรุ่น สามารถดูได้ที่ตัวเครื่องเลยครับ

แต่คุณสมัคร unlimited ไปแล้ว ก็ไม่จำเป็นจะต้องคิดมากครับ เล่นๆ ไปเลย ยังไงก็จ่ายเท่ากัน

ยกเว้นว่าจะสมัครตาม Package ที่ผมแนะนำน่ะครับ

Wink

Quote Originally Posted by kasemsakk View Post
    ถ้า D/L ไม่เสียครับ

แต่ว่า บางโปรแกรมเป็น Shareware คือโปรแกรมประเภททดลองใช้ ถ้าเสียเงินจะเป็นตัวเต็ม (แต่ก็ยังมีตัว Crack มาเพ่นพ่าน)

อันนี้คิดว่าน่าจะตอบคนละประเด็นกับเจ้าของกระทู้ครับ

ผมเข้าใจว่าเจ้าของกระทู้ ต้องการทราบค่าใช้จ่ายที่เกิดจากการโหลดไฟล์โดยการใช้มือถือ ซึ่งไม่ได้เกี่ยวกับราคาของตัวโปรแกรมน่ะครับ

ถ้าเจ้าของกระทู้สงสัยจริงๆ ถามผมก็ได้ครับ เบอร์โทรอยู่ข้างล่าง
    Last edited by Ordinary_Man; 8 Jan 2007 at 00:43:38.

samza
    Guest

ขอบคุณที่ช่วยตอบนะครับ
    คือที่ผมกังวลคือ
    -ผมดาวโหลดไฟล์ต่างๆเยอะ เช่น คลิป-*- โปรแกรมคอมพิวเตอร์ ไรพวกเนี้ยะ ไม่เสียตังเพราะมันเป็นแค่ข้อมูลที่เรารับเข้ามาเหมือนกับดูเว็บเพจแต่ละหน้าใช่ป่าว
    -ส่วนที่เสียตังคือ พวกไฟล์ต่างๆ จากเว็ปที่มันมีข้อความบอกว่าเสียตัง เหมือนที่เราเข้าGPRSผ่านมือถือเลย ใช่ไหม? เช่นพวก ไฟล์ต่างๆในมือถือพวกรูปภาพ เสียงไรพวกนี้

เอ้า...

อีกรอบ

คลิป mp3 programs เนี่ย เสียค่าบริการ GPRS ครับ โดยคิดเป็นอัตราตามข้อมูลที่รับส่ง แต่... คุณไม่ต้องเสียเพิ่ม เพราะใช้ unlimited ไปแล้ว อันนี้รวมอยู่ใน 350 บาท เรียบร้อย

แต่ พวกบริการ ringtone หรือ ภาพทั้งหลายแหล่นั้น ถึงแม้จะ D/L โดย GPRS นั้น จะเสียเงินแยกต่างหาก เพราะว่าเป็นบริการเสริม

รายละเอียดทุกอย่างจะมีแจ้งมาในบิล

แต่ผมเคยเช็ค มีครั้งนึง คิดเงินผมเกินไป 40 กว่าบาท ผมโทรไปโวย ก็ได้ลดลงมา
    และอีกครั้ง เขาคิดเงินผมหายไปประมาณ 500 บาท อันนี้ผมเก็บเงียบ ไม่ทักท้วงเลยอ่ะ อิอิ
    (ผมใช้ค่ามือถือเดือนละ 1000-1200 แต่เดือนนั้นบิลมา 600กว่าๆ)
    Last edited by Ordinary_Man; 8 Jan 2007 at 01:01:36.

อ่อ ผมไม่ได้ตามอ่านกระทู้แล้วนะครับ

มีข้อสงสัยอีก PM มานะครับ

OverclockZone Member kasemsakk's Avatar
    ใต้ฟ้า บนดิน บนโลก

อ่อ คุณถามประเด็นนี้

คือ ที่ตอบคือว่าคุณสมัครเป็น Unlimit แล้ว มันก็ไม่เสียเพิ่มครับ...

Bookmarks

Bookmarks