Announcement

Collapse
No announcement yet.

Abit A-S78H งานเข้าแล้วครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Abit A-S78H งานเข้าแล้วครับ

เพิ่งไปสอยมาวันนี้สเปกดังนี้
    CPU AM2 6000+ L2 2Mb 125w
    Abit A-S78H
    Geil 2*1Gb 4-4-4-12
    DVD RW Sumsung
    Hdd 200 Gb Se
    Power 400w ติดเคสเดิมๆ

พอกลับมาก็ประกอบเครื่อง
    เสร็จก็เปิดติด เข้าไบออสเชทให้มันบูทแผ่นก่อน ฟังชั่นอื่นยังไม่ได้แตะต้องเลย
    แล้วก็ใส่แผ่นวินโดว์ บูท
    แบ่งพาทิชั่น แล้วก็ฟอแมทเตรียมลงวินโดว์
    พอฟอแมทเสร็จมันก็จะขึ้นก๊อปปี้ไฟล์เพื่อที่จะเตรียมลงวินโดว์
    รันไปได้ชัก 80% มันดันรีสตาร์ทเครื่องเอง
    แล้วก็ไปค้างอยู่ที่หน้าโลโก้ Abit ที่ให้เลือก กดTab หรือ กด Del
    แล้วก็กดอะไรไม่ติดเลย
    เข้าไบออสก็ไม่ได้
    ทีนี้ผมก็ทำใหม่ ถอดแรมใส่ทีละตัว ถออดฮาร์ดดิสมั่ง
    บางครั้งก็เข้าไบออสได้ ซึ่งส่วนใหญ่จะค้าง
    ลองเข้าได้ไปลงวินโดว์ต่อจนเสร็จ ก็มาค้างที่หน้าโลโก้ อันเดิม
    บางครั้งกำลังเชทไบออสอยู่ดีๆค้างไปเฉยๆ
    ช่วยวิเคาร์ห์ปัญหาหน่อยครับ ชื้อจาก เชฟเวย์
    - -* ถ้าอยากทราบข้อมูลไรเพิ่มเติม ลงไว้ได้เลยครับ
    ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

ถ้าเข้าไบออสได้ลองดูอุณหภูมิต่างๆ ดูครับว่ามีอันไหนผิดปกติรึป่าว

Comment

CPU 46
      System 38
      PWM 55
      อุณห๓มิอ่ะครับ
      Last edited by u_jang44; 10 Aug 2008, 00:12:59.

Comment

ทำไมเขาไม่จัดห้อง Main Bord แยกต่างหากนะ

Comment

Originally posted by comsan View Post
          ทำไมเขาไม่จัดห้อง Main Bord แยกต่างหากนะ
          มีอยู่ 3 ยี่ห้อเองท่าน ห้องเมนบอร์ด

Comment

เคลีย Cmos ดูแร้วบูตลงวินโดใหม่

Comment

Originally posted by toi_125 View Post
              เคลีย Cmos ดูแร้วบูตลงวินโดใหม่
              แค่ถอดถ่านไบออส หรือว่าต้องเชทจั้มเปอร์ไรนี่ป่าวครับ
              อันนี้ไม่ค่อยเข้าใจ ยังไงขอวิธีละเอียดนิดนึงครับ
              ขอบคุณมากครับ

Comment

ถอดปลั๊กออกจาก psu แล้วถอดถ่านออกทิ้งไวสัก 1 ชม.ได้มัง หรือเซ็ทจั้มเปอร์จะเร็วกว่าครับ ในคู่มือมีบอก
                ว่าเสียบขาใหนเป็น เคลียร์bios ขาใหนเป็นโหมดปกติ

Comment

ในคู่มือจะมีบอกตำแหน่งจัมเปอร์ reset bios ครับ ลองไปดู แล้วก็เสียบแล้วเอากลับเหมือนเดิม เรียบร้อย

Comment

อ่า ผมว่าถอดถ่านดีกว่าครับ
                    เชทแร้วมันงงๆๆ
                    - -
                    แต่ว่าผมที่ผมสังเกตๆ ตอนที่บูทติดพัดลมมันจะหมุนเบาๆคือไม่เสียงดังมาก
                    แต่ตอนที่บูทไม่ขึ้น มันจะหมุนเต็มสูบ- -*
                    เกี่ยวกันไหมหว่า
                    - -

Comment

ถ้ายังไม่นอน โทรมาครับ 089-7012822 ไม่ก็โชว์เบอร์มาครับเดวผมโทรไปเอง
                      แต่ดูตามอาการ ท่าทางน่าจะมาจากการ ตรวจหาอุปกรณ์ไม่ผ่านนะครับ ผมสงสัยฮาร์ดดิสอะครับ

Comment

Originally posted by littlekeng View Post
                        ถ้ายังไม่นอน โทรมาครับ 089-7012822 ไม่ก็โชว์เบอร์มาครับเดวผมโทรไปเอง
                        แต่ดูตามอาการ ท่าทางน่าจะมาจากการ ตรวจหาอุปกรณ์ไม่ผ่านนะครับ ผมสงสัยฮาร์ดดิสอะครับ
                        ขอบคุณท่านมากครับ
                        ว่าแต่เอาไรมารองบอร์ดอ่ะครับ
                        แล้วบอร์ดตัวนี้ พอทเม้าน์มันมีปัญหาป่าวครับ
                        ใส่แร้วไม่ติด หรือว่าเม้าน์ผมเสีย - -*

Comment

ผมใช้ แหวนไฟเบอร์ รองครับ ถ้าไม่มีก็พวกเทปพันสายไฟ รองหัวน๊อตไว้ก็พอครับ
                          พอร์ทเม้าท์ไม่น่าเสียนะคัรบเสียครับ usb มีเพียบเลยท่านหาเสียบตามสบายเลยครับ อีกอย่างเม้ามันจะใช้ได้ตอนลงวินโด้วไปกลางๆโน่นอะครับ ถ้ามันไม่ขยับก็ช่างครับ กด next ไปเลย แล้วไปแก้ ตอนลงวินโด้วเสร็จก็ได้ครับ

Comment

เม้าน์ผมเสียแหงเลยครับ
                            เสียบเม้าปุ๊บ บูทไม่ขึ้นค้างเหมือนเดิมเลย
                            เด๋วพรุ่งนี้ลองเปลี่ยนเม้าน์ดูครับ
                            ขอบคุณทุกท่านมากครับ
                            ^^

Comment

Originally posted by u_jang44 View Post
                              เม้าน์ผมเสียแหงเลยครับ
                              เสียบเม้าปุ๊บ บูทไม่ขึ้นค้างเหมือนเดิมเลย
                              เด๋วพรุ่งนี้ลองเปลี่ยนเม้าน์ดูครับ
                              ขอบคุณทุกท่านมากครับ
                              ^^
                              อ่าดีใจด้วยครับเจอตัวผู้ร้ายแล้ว ขอให้สนุกกับบอร์ดตัวนี้ครับ

Comment

Working...
                              X