Announcement

Collapse
No announcement yet.

แปลงPsu 20 pinเป็น 24 Pin ทำไงครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แปลงPsu 20 pinเป็น 24 Pin ทำไงครับ?

รบกวนท่านที่พอจะทราบวิธีแนะนำหน่อยครับ คืออยู่หาดใหญ่จะหาซื้อที่ทำเสร็จแล้วไม่มีอะครับ
    ตอนนี้ มี สาย+4(ที่มาพร้อมPsu20+4)แต่ไม่รู้ว่าจะไปจ้ำตรงไหนรบกวนท่านที่ทราบด้วยครับ
    จะลองทำดุ ขอบคุณครับ
    Last edited by kzcatz; 7 Jan 2007, 20:19:53.

MB เป็นแบบ 24 Pin รึเปล่าครับ

Comment

ใช่ครับ จะชื้อพรุ่งนี้แต่งบเกิน หมดกะ Cpu+Mb+จอ19wild ก็หลายอยู่ครับ
      กะว่าจะถอยPsuดีๆแต่เกินงบอะครับ(เมียจำกัด)เลยกะใช้ของเก่าพรางๆไว้เดือนหน้าหาของดีๆใส่อะครับ
      ยังไงถ้าทราบวิธี รบกวนหน่อยนะครับ

Comment

งั้นรอซักครู่นะครับ ขอปิดเครื่องแปบ เดี๋ยวถ่้ายรูปให้ดู

Comment

ขอบคุณล่วงหน้า(มากๆเลยครับ)

Comment

หากบอร์ดกับอุปกรณ์โดยรวมใช้ไฟฟ้าเลี้ยงไม่มาก ก็สามารถใช้ขั้ว main power connector 20 pin ไปเสียบที่ขั้วรับบนบอร์ด 24 pin เลยก็ได้นี่ครับ เว้นก็แต่มีการมช้งานอย่างหนัก หรือมีอุปกรณ์กินไฟเลี้ยงมากๆ หรือกำลังวัตต์ PSU ต่ำเกินไป

Comment

มาดูก่อน ว่าสาย 20+4 เป็นยังไง

Comment

ทีนี้ก็มานับดูว่า MB เรารับ 24 Pin รึเปล่า

Comment

ปรกติแล้ว 20+4 มันจะมี Mark เอาไว้ให้ ว่าประกบกันตรงไหน

Comment

ทีนี้ก็เสียบลงไปเลย ดูตัวล๊อคให้ดี

Comment

แล้ว 4 เส้นที่มันเพิ่มเข้ามาอะครับ เราสามารถพ่วงจากตรงไหนได้บ้าง
                      ใช้ การ์ดจอ 7600gs อะครับไม่ทราบว่าจะพอป่าว กลัวว่าจะไม่พออะครับ

Comment

หัวมันจะมีเหลี่ยมของมัน ถ้าไม่พอดี จะไม่ลงล๊อคเอง

ดังนั้น เสียบลงไปเลย ถ้าไม่เข้าให้ลองหมุนๆดู

Comment

Originally posted by kzcatz View Post
                          แล้ว 4 เส้นที่มันเพิ่มเข้ามาอะครับ เราสามารถพ่วงจากตรงไหนได้บ้าง
                          ใช้ การ์ดจอ 7600gs อะครับไม่ทราบว่าจะพอป่าว กลัวว่าจะไม่พออะครับ
                          เอ๊ ...

เราเข้าใจตรงกันอยู่รึเปล่าเนี่ย = ='

Comment

คือของ Psu เดิมมันมี20Pin ใช่ไหมครับ แต่บอร์ดใหม่มันมี 24 pinอะครับ เลยอยากทราบว่าไอ 4
                            เส้นที่เพิ่มมาอะครับมันสามารถพ่วงจากตรงไหนได้บ้าง(หมายถึงพ่วงจากสายที่ออกจาก Psu หรือ ตรงจุดไหนในPsu) พอดีมีคนให้สาย4pinมา เค้าซื้อ Psu24pin มาใช้กะ20pin เลยตัดไอ4pinที่เหลือมาให้ผม

Comment

ท่านพีคุงนี้ สุดยอดครับ (ยอมรับ นับถือ ๆ)

ดูนี้ ผมใช้ ซุนามิ 550 วัต มีแค่ 20 PIN เอง แต่ใช้ เมนบอร์ด 24 PIN ASUS P5L-MX ครับ
                              ซัพพลาย ราคา 900 ฿
                              คือมันมีสายแปลงมาใ้ห้ด้วยครับ ต่อจาก 20 > 24 แล้วค่อยเสียบเข้าเมนบอร์ด ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ

Comment

Working...
                              X