Announcement

Collapse
No announcement yet.

HHD ร้อน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HHD ร้อน

เรื่องมีอยู่ว่า
    ผมได้ซื้อ SSHD(ST1000ML014) จากตัวแทนจำหน่ายของ synnex ซื้อมาแล้วเก็บไว้สองอาทิตย์แล้วนำมาใช้
    ลง windows รอบแรกดูหนังฟังเพลงได้ปกติ แต่!!!พอเล่นเกมส์มันดันค้างซะอย่างงั้นเลย(เล่นเกมส์จะค้างทุกรอบ)
    พอกลับไปลง windows ใหม่แล้วกลับไปล่นเกมส์ทุกอย่างปกติสุขซะงั้น แต่ผมสงสัยอยู่อย่างมันขึ้นตามรูปทั้งสองรอบในการลง windows ของผมเลย

ปล.1.จะมีผลเสียในอนาคตไหม
    2.ถ้าส่งเคลม synnex มันจะเคลมได้ไหมครับแล้วส่งเคลมจะใช้เวลาเท่าไหร่อะครับ
    ปล.อีกรอบ Error Scan แล้วเขียวตลอดทางปกติสุขดีครับ

Comment

55555
      จะเอาเย็นขนาดนี้เลยหรืออ

Comment

ลอง hdtune เวอร์ชั่นอื่นครับ 5.50กับseagate มันไม่ถูกกัน

Comment

Originally posted by 5558555 View Post
          ลอง hdtune เวอร์ชั่นอื่นครับ 5.50กับseagate มันไม่ถูกกัน

ผมว่าเปลี่ยนโปรแกรมง่ายกว่านะ ลองใช้ crytaldisk info ดูครับ บอกรายระเอียดได้มากกว่า hdtune อีก แถมเป็นฟรีแวร์ด้วย ที่สำคัญมีธีมสำหรับพวกโมเอะอีกตังหาก

อ้าว แปะลิ้ง http://crystalmark.info/download/index-e.html

Comment

Originally posted by Dr.Pee_32 View Post
            ผมว่าเปลี่ยนโปรแกรมง่ายกว่านะ ลองใช้ crytaldisk info ดูครับ บอกรายระเอียดได้มากกว่า hdtune อีก แถมเป็นฟรีแวร์ด้วย ที่สำคัญมีธีมสำหรับพวกโมเอะอีกตังหาก

อ้าว แปะลิ้ง http://crystalmark.info/download/index-e.html
            กำลังโหลดเดียวเอาผลมาเฉลยครับ

Comment

- -*
              Attached Files

Comment

Originally posted by Dr.Pee_32 View Post

มันดูยังไงละครับนิ
                (พอมีวิธีอัพเฟิร์มแวร์ของ seagate ไหมครับผมลองโหลดทำตามเว็บก็ไม่ได้ งง T^T)

Comment

- -*

Comment

hdtune ใช้ 5.0ดีกว่าครับ
                    ของผมเคสเล็ก ถ้าใช้5.5 จะใช้ลูกไหนเปิดสักพักก็แดงตลอด แต่ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย

Last edited by verbatim; 17 Mar 2014, 11:32:21.

Comment

Originally posted by verbatim View Post
                      hdtune ใช้ 5.0ดีกว่าครับ
                      ของผมเคสเล็ก ถ้าใช้5.5 จะใช้ลูกไหนเปิดสักพักก็แดงตลอด แต่ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย

หายจริงๆๆด้วยครับ แหะๆๆๆ

เออผมเจออีกสาเหตุครับ คือ
                      SSHD ผมมีเสียงอะครับดังหน่อยๆไม่ดังมากต้องเอาหูไว้ใกล้ๆถึงได้ยิน
                      เสียงคล้ายๆเข็มมันขุ้ดกับจานหมุนอะครับ มันจะเป็นอะไรไหมครับ เพราะ HDD ตัวเก่าผมเงียบกริบเลย

Comment

...

Comment

เย็นนะนั้น 40-50c นะ
                          ถ้าร้อนต้อง 70c+

Comment

ปกตินะ ไม่เกี่ยวกับร้อนไม่ร้อนหรอก

Comment

ถ้าดูเทียบจาก code BE (ส่วนช่อง data นั้นผมอ่านค่าไม่ออก..ไม่พูดถึง อิ.อิ)
                              crystaldiskinfo 59 30 45 สถานะ ดี
                              hd tune pro5.5 57 30 45 สถานะ failed
                              hd tune pro5.0 56 30 45 สถานะ ok

ลองหาเทียบจาก http://www.elektroda.pl/rtvforum/topic2648297.html
                              hd tune 2.55 65 59 49 สถานะ ok

ส่วนเรื่องเสียงคงไม่ใช่ คล้ายๆเข็มมันขุ้ดกับจานหมุน เพราะถ้ามันขูดจริงๆ badอื้อครับ
                              โปรแกรม hdtune /crystaldiskinfo จะมีแถบเหลืองหรือแดง(น่าจะแดงโร่เลย เพราะขูดทุกวัน)ที่โค๊ค 05,C5

จากข้อมูลให้ความเห็นว่า ok ละกันนะ..ครับ

Comment

Working...
                              X