overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 73

Thread: เชื่อไหมว่ายังมีคนที่คิดว่า CPU AMD ร้อนมากกว่า CPU อีกยี่ห้อนึงอยู่อีก...

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Question เชื่อไหมว่ายังมีคนที่คิดว่า CPU AMD ร้อนมากกว่า CPU อีกยี่ห้อนึงอยู่อีก...

ผมเจอบ่อยเลย เวลาขายของ

ผมก็ถามว่าอยากได้เครื่องไปทำไรบ้าง

เขาก็บอกว่าเล่นเกมส์ เป็นหลัก

ผมก็ลองจัด ชุด amd ไป หนักไปทางการ์ดจอ กับ แรมหน่อย

ลูกค้าก็บอกว่ามันจะดีเหรอ มันร้อนมากไม่ใช่เหรอ ยี่ห้อนี้ แล้วมันจะทนหรือ...

ผมก็ไม่อธิบายอะไรหรอก ว่ามันเป็นยังไง

เขายอมที่จะจ่ายมากกว่าผมก็ไม่ว่าอะไร

ผมก็เลยจัด ไปอีกยี่ห้อ ตามความต้องการของเขา

ยังไงผมก็ต้องขายของอยู่แล้ว เพื่อความอยู่รอด

แต่ที่ผมไม่เข้าใจว่าทำไม อคติ เกี่ยวกับ cpu amd ในเรื่องความร้อน

จะฝังรากในหัวสมองชาวบ้านได้มากขนาดนี้

OverclockZone Member wangtrirat's Avatar
    ฟิล์ม ภาพยนต์ MPV RSU

ผมตอนนี้ใช้อินเทล แต่ยังไง เคยใช้ AMD บอกได้เลยคับ ว่า ของเค้าเย็นจริงๆ
    แต่เรื่องความแรง มันไปกันคนละด้าน ต้องใช้ถูกด้านถึงจะรีดพลังออกมาได้คับ

OverclockZone Member ztarwarz's Avatar

นั้นมันเมื่อ 5-6ปี ที่แล้วหล่ะคับ ที่ amd ร้อนกว่าจิงๆ แต่ตอนนี้ ผมคิดว่า มันไม่ได้แตกต่างกันแล้วมั้งคับ

OverclockZone Member U~too's Avatar
    บางกะปิ มีนบุรี รามอินทรา

เรื่องปกติครับ คนเราบางทีจะติดกับ ภาพเก่าๆ ตราบใดที่ยังไม่เห็นสิ่งใหม่ๆ

OverclockZone Member Mci's Avatar

มายืนยันครับว่าร้อน เวลาเช็คกับโปรแกรมวัดอุณหภฺมิ ของผมตอนนี้อากาศเย็นสบายก็ 53 องศา ร้อน ๆ ก็ 60-70 องศา ไอ่เราก็ชักสงสัยว่าทำไมมันร้อนอย่างนี้ เลยเอามือเอื้อมไปแตะซิ้งค์ดู โอ้ววววววววววว...ห้าสิบองศาบ้านป้ามันดิ เย็นโคตร(ไม่งั้นมือพองไปละ จับแช่ไว้ตั้งนาน) อิอิ

OverclockZone Member IX's Avatar
    Kanchanaburi Society

เพื่อนผมก็คนนึงล่ะ

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

ถ้าประกอบขาย ก้จัด intel ให้ลูกค้าเถอะครับ ให้สิ่งที่ลูกค้าต้องการดีกว่า เงินเค้า

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

เป็นรุ่นๆ
    แล้วเเต่สภาวะแวดล้อม ภายนอกและภายในเคส
    อุปกร์อื่นๆ ด้วย

OverclockZone Member

เจ้าของร้านในตะวันนาร้านนึงเป้นผู้หญิง

ผมไปถามหา CPU AM2 ครั้งนึง เจ้บอกไม่เอามาขายหรอก มันร้อนน ใช้อินเทลดีกว่าเย็นๆๆ
    เนี้ยใช้อินเทลมาตลอด เย็นกว่า AMD ตั้งเยอะ

เดินออกจากร้านแทบไม่ทัน แค่นี้แกยังมั่ว ก็อย่าไปเอาอะไรกับอย่างอื่น

OverclockZone Member rafa's Avatar
    Songkhla Thailand

ผมเครื่องที่สามแล้ว
    1.เครื่องแรก AMD SEMPRON 2600+ S.754 เย็นครับ Idle 40 Full 52 //เครื่องนี้ประทับใจ AMD มากครับ
    2.AMD ATHLON LE1640 เครื่องนี้เย็นครับ Idle 38 Full 50
    3.INTEL PENTIUM E2200 เครื่องนี้เย็กกว่าเครื่องแรกครับ Idle 38 Full 48
    4.อันนี้แนะนำพี่ครับ AMD ATHLON x2 4600 เครื่องนี้ทำไมมันร้อนก็ไม่รู้ ทาซิลิโคนไม่รู้กี่รอบแล้ว Idle 46 Full 60 //เครื่องนี้กะว่าจะให้พี่เห็นว่า AMDมันไม่ร้อนแล้ว ฮือผมโดนว่าอีก ว่าแนะนำให้ซื้อของไม่ดี
    ปล. ATHLON X2 4600 ใช่พร้อมกันกับ E2200 ในห้องเดียวกันเลย อุณหภูมิต่างกันเยอะจัง เศร้าเลยครับ
    Last edited by rafa; 10 Aug 2008 at 18:21:25.

OverclockZone Member Defago's Avatar

ที่ลาวแทบไม่มีร้านไหนขาย AMD เลยครับ เพราะเรื่องนี้เนี่ยละ
    ไอ้ผมชอบ AMD พออยากได้ก็ต้องได้ข้ามไปชื้อที่ฝั่งไทยเลย

OverclockZone Member สับสน's Avatar

เคยเหมือนกันประกอบเครื่องให้คนแถวบ้าน ผมจัดชุด AMD ให้เขา ตอนไปส่งของเขาทำท่าแบบไม่พอใจรับเท่าไหร่ แถมไปนินทาให้คนแถวบ้านฟัง แบบว่าสงสัยว่าผมจะโกงเขาหรือป่าว งบขนาดนี้น่าจะได้เพนเทียมแล้วนะ

OverclockZone Member boyro's Avatar

ลองเอามือมุดไปจับซิ้งจะรู้เอง ว่าร้อนไม่ร้อน บางที เครื่องมือวัดอุณหภูมิ มันมั่ว มันเอ๋อ เป็นไปได้ไหม บางที อุณหภูมิที่ห้อง 35 องศา CPU 32 องศา เป็นไปได้เช่นไร

OverclockZone Member Coolsman's Avatar

เหงเค้าว่า มันหลอนเพราะมันร้อน เหอะๆ

ใช้มาไม่เหงมันจะร้ิอนตรงไหน

OverclockZone Member Masterboy's Avatar
    -:- Pratunam Phra-in -:-

ปากต่อปาก ครับ ภาพเดิมๆ

OverclockZone Member ZeeDZAAZ's Avatar
    @แพร่ 0867320848

เครื่องผม48-60 แต่เอามือไปแตะ อุ่นๆๆเอง ยังเย็นกว่าHDDตั้งเยอะ HDDถ้าไม่เอาพัดลมเป่า นับวิจับได้เลย

OverclockZone Member Pikba's Avatar

อย่าคิดมากครับ...อิอิ

OverclockZone Member Bigg's Avatar

ยี่ห้อที่ว่าเย็นกว่านี่ Via กับ Cyrix เปล่าครับ

OverclockZone Member K8's Avatar
    คุกมืดใต้โรงงานAMD

เชื่อครับ เพราะเจอบ่อย และก็ยังมีมนุษย์ที่เชื่อว่าAMDไว้เล่นเกม Intelไว้ทำงานด้วยครับ ทั้งๆที่เอามาเขียนUG ความเร็วเท่ากัน การ์ดจอ,แรมอะไรเหมือนๆกัน เขียนหลายๆภาพ Core2 เสียอาการไปก่อนเลย

ของงี้ไม่ได้ใช้เอง ฟังคนอื่นพูดก็ดักดานใช้ทางเลือกที่จำกัดต่อไปเถอะครับ เขาพอใจจ่ายก็ตามใจคนซื้อ
    ส่วนผม มองหลายส่วนประกอบกัน ซีพียูดีไป แรงไปก็เท่านั้น ถ้าได้ใช้แค่การ์ดจอต๊อกต๋อย เล่นเกมไม่มันส์ เขียนแบบไม่ลื่นอ่ะนะ

OverclockZone Member

แต่ที่ร้านผมมีแต่กล่อง AMDครับ อินเทลไม่มีเลย ผมยันลูกค้าอยู่หมัดทุกคนเลย

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks